Thi bằng B2 lúc bằng A1 đang bị CSGT tạm giữ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #587431 09/07/2022

    trieuvy9999

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:09/07/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thi bằng B2 lúc bằng A1 đang bị CSGT tạm giữ được không?

    Dạ em xin chào luật sư, em năm nay 24 tuổi , hôm tháng 11 năm trước em có điều khiển chiếc xe bên cty giao hàng đưa cho em và em không hề biết xe đó không có giấy tờ , khi bị csgt thổi vào em đã lỡ đưa bằng lái xe của mình và bây giờ công ty không chịu trách nhiệm cho em , em lên xin đóng phạt lấy bằng lái xe của em lại thôi thì mấy anh csgt không chịu và bắt em phải đóng phạt luôn cả chiếc xe , tổng mức phạt tới 9triệu đồng , bây giờ em đang muốn đi thì lấy bằng B2 về để chạy xe cùng gia đình , cho em hỏi khi thi xong thì csgt có cấp bằng B2 cho em trong khi bằng A1 của em đang bị tịch thu không ạ, em rối quá mong luật sư giải đáp giúp em

     
    138 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trieuvy9999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588713   30/07/2022

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 75 lần


    Hiện nay các quy định về điều kiện học, thi các hạng giấy phép lái xe hoàn toàn độc lập với nhau, tức bạn muốn thi hạng giấy phép lái xe bất kỳ nào cũng được khi đủ điều kiện về độ tuổi, sức khỏe, trình độ. Ngoài ra cũng có những quy định về các trường hợp thi thăng hạng giấy phép lái xe, cụ thể Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, được bổ sung bởi Khoản 5 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT có quy định:

    "1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

    2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

    3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

    a) Hạng B1 số tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

    b) Hạng B1 lên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

    c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

    d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

    đ) Trường hợp người học nâng hạng vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với hình thức tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, thời gian lái xe an toàn được tính từ ngày chấp hành xong các quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

    4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên."

    Cho nên trường hợp của bạn khi đủ tuổi, sức khỏe,… thì có thể thi bằng lái B2 bình thường mà không phụ thuộc vào việc bằng lái xe A1 đang bị tịch thu.

     
    Báo quản trị |