Thêm con dấu sử dụng cần làm thủ tục gì?

Chủ đề   RSS   
  • #569718 31/03/2021

    hongnhung.cn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thêm con dấu sử dụng cần làm thủ tục gì?

    Chào anh/chị Dân luật, bên cty mình hiện nay muốn làm thêm một con dấu để sử dụng. Xin hỏi thủ tục phải làm những gì? Hay chỉ đơn giản có quyết định của TGĐ về việc có thêm một con dấu nữa là được.

    Xin cảm ơn

     
    576 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongnhung.cn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569724   31/03/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 280 lần


    Theo mình, Căn cứ Luật Doanh nghiệp 2020

    "Điều 43. Dấu của doanh nghiệp

    1. Dấu bao gồm dấu được làm tại cơ sở khắc dấu hoặc dấu dưới hình thức chữ ký số theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

    2. Doanh nghiệp quyết định loại dấu, số lượng, hình thức và nội dung dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện và đơn vị khác của doanh nghiệp.

    3. Việc quản lý và lưu giữ dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty hoặc quy chế do doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc đơn vị khác của doanh nghiệp có dấu ban hành. Doanh nghiệp sử dụng dấu trong các giao dịch theo quy định của pháp luật.".

    Đồng thời theo Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP, mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước; theo đó mình đang hiểu trường hợp bên mình là công ty muốn bổ sung về mặt số lượng con dấu.

    Khi thay đổi về số lượng con dấu, công ty có trách nhiệm thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp theo khoản 4 Điều 15 Nghị định.  Mẫu thông báo về việc thay đổi mẫu con dấu/số lượng con dấu của doanh nghiệp/chi nhánh/văn phòng đại diện thực hiện theo mẫu Phụ lục II-9 ban hành kèm Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT

    Khi nhận thông báo mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận cho doanh nghiệp, thực hiện đăng tải mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #569965   02/04/2021

    Mionshacker
    Mionshacker

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2021
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    "Điều 43. Dấu của doanh nghiệp

    1. Dấu bao gồm dấu được làm tại cơ sở khắc dấu hoặc dấu dưới hình thức chữ ký số theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

    2. Doanh nghiệp quyết định loại dấu, số lượng, hình thức và nội dung dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện và đơn vị khác của doanh nghiệp.

    3. Việc quản lý và lưu giữ dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty hoặc quy chế do doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc đơn vị khác của doanh nghiệp có dấu ban hành. Doanh nghiệp sử dụng dấu trong các giao dịch theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, so với quy định về con dấu tại LDN 2014 thì LDN 2020 đã bỏ quy định “Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp”.

    Về thẩm quyền thay đổi con dấu trong công ty thì bạn căn cứ vào Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP áp dụng vào loại hình công ty bạn để soạn văn bản cho phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mionshacker vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/04/2021)