Thế nào là hành vi trái pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #488717 03/04/2018

    nghia0977123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Thế nào là hành vi trái pháp luật

    A có mua một giấy chứng minh công an nhân dân giả nhằm mục đích đối phó với cảnh sát giao thông khi bị bắt. Nhưng khi mua về chưa sử dụng được lần nào thì A làm rơi giấy và bị cơ quan công an phát hiện. Vậy khi A không sử dụng có vi phạm vào Điều 341 Tội làm giả con dấu hay không?
     
    6804 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488799   04/04/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1513)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1058 lần
    Lawyer

    Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 341 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

    “1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm….”

    Trong trường hợp nêu trên, hành vi của A là sử dụng giấy tờ giả của cơ quan, tổ chức nhằm để lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân. Nhưng A chưa dùng để nhằm để lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân một lần nào nên A không phải là tội phạm

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #508185   22/11/2018

    lengocanhttcp
    lengocanhttcp

    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Trường hợp này A không phải chịu trách nhiệm hình sự vì chưa sử dụng Bằng nghề giả vào việc đối phó với cảnh sát giao thông khi bị bắt; mặc dù A đã có hành vi trái pháp luật (mua giấy chứng minh giả nghề giả), nhưng A chưa sử dụng chứng minh nghề giả đó lần nào nên chưa vi phạm pháp luật và không bị truy cứu TNHS.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;