Thế chấp tàu biển có cần công chứng hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #539645 28/02/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 204 lần


    Thế chấp tàu biển có cần công chứng hợp đồng không?

    Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 163/2006/NĐ-CP thì hợp đồng thế chấp tàu biển phải thực hiện việc đăng ký giao dịch bảo đảm theo quy định. 

    Đồng thời, trong các quy định hiện hành thì cũng không có quy định nào bắt buộc phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng thế chấp tàu biển, theo quy định tại Điều 10 Nghị định 163 thì việc thế chấp tàu biển có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký thế chấp, không phải phát sinh từ thời điểm công chứng hoặc chứng thực.

    Cho nên theo quan điểm của tôi thì trong trường hợp này mặc dù quy định không bắt buộc phải công chứng, chứng thực HĐ thế chấp tàu biển nhưng mình nên công chứng, chứng thực để đảm bảo tính pháp lý của HĐ được đảm bảo cao hơn.

     

    Cập nhật bởi huynhthu95 ngày 29/02/2020 08:19:05 AM
     
    2438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận