Thay đổi vị trí công việc của cán bộ, công chức cấp xã

Chủ đề   RSS   
  • #568498 28/02/2021

    Thay đổi vị trí công việc của cán bộ, công chức cấp xã

    Mọi người cho mình hỏi trường hợp thực tế tại xã của mình rằng UBND cấp xã có quyền luân chuyển cán bộ công chức chuyên môn từ vị trí này sang vị trí khác mà không đảm bảo đề án Cơ cấu việc làm không ạ? Vì hiện tại đơn vị đang thực hiện luân chuyển rất nhiều vị trí nhưng những người đó lại không muốn. Mong mọi người giúp đỡ.

     
    562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568499   28/02/2021

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1456)
    Số điểm: 9139
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 186 lần


    Về vấn đề của bạn, với thông tin bạn cung cấp thì không rõ là bạn đang đề cập đến việc luân chuyển cán bộ, công chức hay là thực hiện việc chuyển đổi vị trí công tác. Vì nếu là luân chuyển thì việc này chỉ áp dụng cho cán bộ, công chức lãnh đạo, quản lý mà thôi (Theo Luật cán bộ, công chức 2008). Nếu là chung của các cán bộ, công chức tại UBND xã thì mình nghĩ có thể là đơn vị đang tiến hành chuyển đổi vị trí công tác. Bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng chống tham nhũng 2018 như sau:

    Điều 24. Nguyên tắc chuyển đổi vị trí công tác

    1. Cơ quan, tổ chức, đơn vị theo thẩm quyền có trách nhiệm định kỳ chuyển đổi vị trí công tác đối với cán bộ, công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý và viên chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị mình nhằm phòng ngừa tham nhũng. Việc luân chuyển cán bộ, công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý thực hiện theo quy định về luân chuyển cán bộ.

    2. Việc chuyển đổi vị trí công tác phải bảo đảm khách quan, hợp lý, phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ và không làm ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    3. Việc chuyển đổi vị trí công tác phải được thực hiện theo kế hoạch và được công khai trong cơ quan, tổ chức, đơn vị.

    4. Không được lợi dụng việc định kỳ chuyển đổi vị trí công tác đối với cán bộ, công chức, viên chức vì vụ lợi hoặc để trù dập cán bộ, công chức, viên chức.

    ... 

    Điều 26. Kế hoạch chuyển đổi vị trí công tác

    1. Định kỳ hằng năm, người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị phải ban hành và công khai kế hoạch chuyển đổi vị trí công tác đối với người có chức vụ, quyền hạn theo thẩm quyền quản lý cán bộ...

    Căn cứ vào quy định trên, có thể thấy việc chuyển đổi vị trí công tác do người đứng đầu đơn vị ban hành và công khai. Tuy nhiên, việc chuyển đổi này phải hợp lý, phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ và không làm ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của cơ quan, tổ chức, đơn vị. Nếu việc chuyển đổi vị trí công tác tại đơn vị anh nêu không đảm bảo đề án Cơ cấu việc làm của đơn vị khiến đơn vị không thể hoạt động bình thường thì sẽ không thể thực hiện được. Lí do và cơ cấu việc làm được xây dựng dựa trên nhu cầu sử dụng cán bộ, công chức tại địa phương, việc thay đổi cơ cấu việc làm dễ xảy ra tình trạng thừa người công việc này mà thiếu người làm ở công việc kia. Do đó, bạn nên liên hệ với thủ trưởng đơn vị để trao đổi thêm về vấn đề này nhằm đảm bảo quyền lợi.

    Cập nhật bởi MewBumm ngày 28/02/2021 06:33:59 CH sửa
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    kuri_yt_294112@yahoo.com.vn (28/02/2021)
  • #568589   01/03/2021

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2716)
    Số điểm: 19162
    Cảm ơn: 913
    Được cảm ơn 1053 lần
    SMod

    Bạn xem thêm Danh mục các vị trí phải thực hiện việc chuyển đổi vị trí công tác tại Nghị định 59/2019/NĐ-CP ngày 01/7/2019 của Chính phủ hướng dẫn Luật Phòng, chống tham nhũng Ở ĐÂY 

     

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 01/03/2021 05:06:37 CH
     
    Báo quản trị |