Thay đổi thành viên hội đồng quản trị

Chủ đề   RSS   
  • #519523 31/05/2019

    ttytvt

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thay đổi thành viên hội đồng quản trị

    Bố tôi là thành viên hội đồng quản trị công ty cổ phần mất đột ngột bây giờ chúng tôi muốn chuyển tư cách thành viên đó cho con hoặc cháu phải làm gì? Trân trọn cảm ơn

     
    2784 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttytvt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521238   20/06/2019

    tran-toan
    tran-toan

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 48 lần


    Người (hoặc những người) thừa kế của của cổ đông là thành viên HĐQT được thừa kế cổ phần và trở thành cổ đông. Tư cách thành viên HĐQT không chuyển giao trực tiếp (kế thừa) được mà do Đại hội đồng cổ đông quyết định (bầu mới). 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tran-toan vì bài viết hữu ích
    Desperado2111 (15/01/2020)
  • #521240   20/06/2019

    Khi chủ tịch hội đồng thành viên mất thì phần tài tản là cổ phần trong công ty được chia cho các người thừ kế. Doanh nghiệp thực hiện thủ tục khai báo thay đổi thành viên hội đồng và thủ tục khai nhận di sản thừa kế để công nhận người hưởng thừa kế làm thành viên hội đồng quản trị. Chi tiết thủ tục anh xem tại Điều 45 nghị định 78/2015/NĐ-CP.
     
    Báo quản trị |  
  • #521248   20/06/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14960)
    Số điểm: 99989
    Cảm ơn: 3486
    Được cảm ơn 5356 lần
    SMod

    @LuatThanhLuat: thành viên hội đồng quản trị công ty cổ phần và thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn là hai phạm trù hoàn toàn khác nhau bạn ơi.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    TVPL_PTSP (21/06/2019) Desperado2111 (15/01/2020)
  • #521285   21/06/2019

    ntdieu viết:

    @LuatThanhLuat: thành viên hội đồng quản trị công ty cổ phần và thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn là hai phạm trù hoàn toàn khác nhau bạn ơi.

    Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Mình xin được trả lời lại khi một thành viên của hội đồng quản trị chết thì tư cách thành viên của người này chấm dứt và không được thừa kế. Việc bầu thành viên mới của hội đồng quản trị thực hiện theo quy định của công ty hoặc theo phương thức bầu dồn phiếu. Xin được bổ sung là nếu thành viên này có cổ phần trong công ty thì phần cổ phần này chuyển cho người thừa kế. Người thừa kế đương nhiên trở thành cổ đông trong công ty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TVPL_PTSP vì bài viết hữu ích
    Desperado2111 (15/01/2020)