Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu bạn cần làm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #557776 14/09/2020

    NguyenThanhNgan123

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 122 lần


    Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu bạn cần làm gì?

    Trong thực thế có nhiều trường hợp như thay đổi nơi ở, thay đổi nơi công tác… người có thẻ bảo hiểm y tế có nhu cầu thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu. Các bạn có thể tham khảo bài viết sau để thuận tiện hơn trong quá trình làm thủ tục

    Thẻ bảo hiểm y tế

    Thẻ bảo hiểm y tế - Ảnh minh họa 

    Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

    Căn cứ khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trực tiếp gồm

    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (đối với người tham gia bảo hiểm y tế)

    - Bảng kê thông tin (đối với đơn vị).

    Ngoài ra, cần nộp thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị sử dụng;.

    Đối với người tham gia bảo hiểm y tế do bảo hiểm xã hội cấp huyện thu thì nơi nộp hồ sơ là bảo hiểm xã hội cấp huyện.

    Người tham gia bảo hiểm y tế tại các đơn vị do bảo hiểm xã hội cấp tỉnh trực tiếp thu thì nộp hồ sơ tại bảo hiểm xã hội cấp tỉnh.

    Thời gian và chi phí thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

    Theo khoản 2.3 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH, trường hợp thay đổi thông tin thẻ bảo hiểm y tế được giải quyết không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    Hiện nay, người tham gia bảo hiểm y tế tiến hành thủ tục làm lại thẻ bảo hiểm y tế do thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không phải thanh toán bất cứ chi phí nào.

    Lưu ý: Không phải thời điểm nào cũng có thể đi đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

    Theo quy định tại Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế 2008, quy định như sau:

    - Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

    Như vậy, không phải lúc nào người tham gia bảo hiểm y tế cũng được phép thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu mà chỉ thực hiện vào tháng 01, 04, 07, 10 hàng năm mà thôi.

    Trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT có được hưởng chế độ như bình thường?

    Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

    - Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

    Như vậy, trong thời gian chờ cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đề nghị thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế nếu xuất trình được giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ tùy thân có ảnh.

     

    Cập nhật bởi NguyenThanhNgan123 ngày 14/09/2020 11:47:03 SA
     
    1290 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenThanhNgan123 vì bài viết hữu ích
    admin (15/09/2020) ThanhLongLS (14/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận