Thay đổi người đại diện theo pháp luật thì ủy quyền còn hiệu lực không?

Chủ đề   RSS   
  • #556900 31/08/2020

    s182.1

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Thay đổi người đại diện theo pháp luật thì ủy quyền còn hiệu lực không?

    Chào mọi người, cho tôi hỏi một vấn đề sau nhé
    Công ty A có Ủy quyền cho Bà Phạm Thị Hương thực hiện các nội dung Ủy quyền thay mặt Công ty A ký kết các nội dung:
    - Nhân danh Công ty A ký các chứng từ kế toán, HĐ kinh tế với các đối tác, xuất nhập hàng, ....
    Có Công ty B cũng Ủy quyền cho bà Hương giống Công ty A,
    Có Công ty B cũng Ủy quyền cho bà Hương giống Công ty C.
    Công ty A, B, C chung tập đoàn
    Vậy các Công ty Ủy quyền cho Bà Hương như vậy đúng hay sai (trong giấy Ủy quyền không ghi chức vụ bà Hương)?
     
    908 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn s182.1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556937   31/08/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (944)
    Số điểm: 6569
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 116 lần


    Căn cứ Điều 138 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    "Điều 138. Đại diện theo ủy quyền

    1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    ..." 

    Theo khoản 5 Điều 118 Thông tư 200/2014/TT-BTC, chữ ký của người đứng đầu doanh nghiệp (Tổng Giám đốc, Giám độc hoặc người được ủy quyền) […] và dấu đóng trên chứng từ phải phù hợp với mẫu dấu và chữ ký còn giá trị đã đăng ký tại ngân hàng.

    Thêm vào đó, khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTCcũng quy định trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền cho người trực tiếp ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

    Như vậy, trong trường hợp Giám đốc, Tổng giám đốc không trực tiếp ký chứng từ kế toán, hóa đơn thì có thể ủy quyền cho người khác ký thay. Người được ủy quyền ký thay phải ký, ghi rõ họ tên trên chứng từ kế toán, hóa đơn và thực hiện các nguyên tắc ký chứng từ nêu trên. Tại các quy định này cũng không yêu cầu phải ghi chức vụ của bà Hương do đó công ty A, B,C có thể ủy quyền cho bà Hương thực hiện công việc này. 

    Lưu ý:

    - Kế toán trưởng (hoặc người được uỷ quyền) không được ký “thừa uỷ quyền” của người đứng đầu doanh nghiệp. Người được uỷ quyền không được uỷ quyền lại cho người khác.

     
    Báo quản trị |