thay đổi địa chỉ trụ sở từ huyện từ liêm lên quận từ liêm

Chủ đề   RSS   
  • #320512 25/04/2014

    huekt85

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 0 lần


    thay đổi địa chỉ trụ sở từ huyện từ liêm lên quận từ liêm

    Xin chào luật sư!

    Công ty tôi phải thay đổi địa chỉ trụ sở chính từ huyện Từ Liêm lên quận Từ liêm trên sở kế hoạch đầu tư thì phải làm những thủ tục gì? phải chuẩn bị những giấy tờ gì? địa chỉ công ty tôi là từ Tầng 1 căn nhà số 38 – TT4, khu đô thị Mỹ Đình Mễ Trì, xã Mỹ Đình, huyện Từ Liêm, thành phố Hà Nội, vậy nếu chuyển thành quận thì địa chỉ sẽ sửa lại như thế nào ạ?

     
    20390 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320935   28/04/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (836)
    Số điểm: 4505
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 416 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Việc thay đổi địa giới hành chính dẫn tới việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp thì thực hiện theo quy định tại Điều 47 Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/1/2013 hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp như sau: doanh nghiệp gửi Thông báo theo mẫu quy định tại Phụ lục II-5 ban hành kèm theo Thông tư này đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính. Phòng Đăng ký kinh doanh nhận thông báo và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    Bạn có thể tải mẫu Thông báo tại: http://luattienphong.vn/chi-tiet-tin/thong-bao-ve-viec-bo-sung-cap-nhat-thong-tin-dang-ky-doanh-nghiep-1

    Địa chỉ cũ doanh nghiệp của bạn là: Tầng 1 căn nhà số 38 – TT4, khu đô thị Mỹ Đình Mễ Trì, xã Mỹ Đình, huyện Từ Liêm, thành phố Hà Nội sẽ được điều chỉnh cho phù hợp với thông tin thay đổi từ huyện Từ Liêm thành quận (Bắc) hoặc (Nam) Từ Liêm.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #320984   29/04/2014

    huongluat2012
    huongluat2012

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 353
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Chào bạn!

    1. Bạn phải làm thủ tục điều chỉnh địa giới hành chính và chuẩn bị những giấy tờ sau để nộp lên sở kế hoạch đầu tư:

    -  Phụ lục II-5 ban hành kèm theo Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/1/2013 hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp (mẫu tham khảo)

    -  Phục lục II-6 ban hành kèm theo Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/1/2013 hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp (mẫu tham khảo)

    -  Đăng ký kinh doanh của công ty điều chỉnh (bản sao)

    -  Giấy giới thiệu

    Sau khi nhận được giấy phép đăng ký kinh doanh đã điều chỉnh lại địa giới hành chính thì bạn làm thủ tục thay đổi dấu tròn của công ty mình.

    2. Địa chỉ trụ sở chính của công ty bạn sẽ được sửa lại là: Tầng 1 căn nhà số 38 – TT4, khu đô thị Mỹ Đình Mễ Trì, phường Mỹ Đình 1, quận Nam Từ Liêm, thành phố Hà Nội.


    Thân ái!
     
    Huongluat2012@gmail.com
     
    Mobile: 0973 931 164
     
     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn huongluat2012 vì bài viết hữu ích
    huekt85 (05/05/2014) nguyenthihoabinh (28/08/2014) sontungqx (09/01/2015)
  • #321353   03/05/2014

    trasua1990
    trasua1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 108
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Liên quan tới việc thay đổi trụ sở kinh doanh của doanh nghiệp do chia tách Huyện Từ Liêm thành quận Bắc Từ Liêm và Nam Từ Liêm, chúng tôi xin được tư vấn về thành phần hồ sơ, thời hạn giải quyết và lưu ý đối với việc thay đổi trụ sở kinh doanh, cụ thể như sau:
     
    THAY ĐỔI TRỤ SỞ KINH DOANH QUẬN NAM VÀ BẮC TỪ LIÊM
    1. Cơ sở pháp lí
    - Luật doanh nghiệp năm 2005 (điều 26).
    - Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp (điều 35)
     
    2. Các bước tiến hành
    -Bước 1: Quyết định thay đổi trụ sở, làm thủ tục thuế và chuẩn bị hồ sơ đăng kí thay đổi trụ sở;
    -Bước 2: Nộp hồ sơ thay đổi trụ sở chính Công ty;
    -Bước 3: Làm thủ tục thay đổi con dấu ( nếu chuyển trụ sở khác quận)
     
    3. Thành phần hồ sơ
    -         Thông báo thay đổi nội dung đăng kí doanh nghiệp ( theo mẫu)
    -         Quyết định về việc thay đổi trụ sở doanh nghiệp ( của Chủ sở hữu Công ty TNHH 1 thành viên, của Hội đồng thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông CTCP)
    -         Biên bản họp quyết định việc thay đổi trụ sở công ty ( Biên bản họp hội đồng thành viên ( công ty TNHH 2 thành viên trở lên), Biên bản họp Đại hội đồng cổ đông ( CTCP)
    -         Xác nhận đã hoàn thành nghĩa vụ thuế ( trường hợp chuyển trụ sở sang quận khác hoặc sang tỉnh khác)
    -         Bản sao đăng kí kinh doanh của doanh nghiệp
    (Nguồn: ocleanlaw.vn)
     
    Báo quản trị |  
  • #339710   19/08/2014

    ngothingocmai
    ngothingocmai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư 

    cũng về vấn đề này xin luật sư cho em hỏi công ty em đã thay đổi dăng ký kinh doanh và dấu nhưng chưa làm mẩu TB04/AC để thông báo thay đổi hóa đơn ( trên HĐ vẫn thể hiện địa chỉ cũ ) thưa luật sư như vậy bên em có vi phạm luật gì k ạ và giờ phải điều chỉnh như thế nào 

    Cám ơn luật sư, mong sớm nhận được hồi âm từ luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #340911   25/08/2014

    Ngocthuytinh
    Ngocthuytinh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    ngothingocmai viết:

    Thưa luật sư 

    cũng về vấn đề này xin luật sư cho em hỏi công ty em đã thay đổi dăng ký kinh doanh và dấu nhưng chưa làm mẩu TB04/AC để thông báo thay đổi hóa đơn ( trên HĐ vẫn thể hiện địa chỉ cũ ) thưa luật sư như vậy bên em có vi phạm luật gì k ạ và giờ phải điều chỉnh như thế nào 

    Cám ơn luật sư, mong sớm nhận được hồi âm từ luật sư

    Bạn Ngọc Mai thân mến!

    Khi doanh nghiệp thay đổi thông tin về địa chỉ trụ sở nếu muốn tiếp tục sử dụng hóa đơn thì bạn phải làm thủ tục đăng ký với cơ quan thuế. Cơ quan Thuế sẽ hướng dẫn bạn cách điều chỉnh hóa đơn cũ để tiếp tục sử dụng.

    Về vấn đề này bạn có thể tham khảo quy định cụ thể tại Thông tư 39/2014/TT-BTC. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #340887   25/08/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2776)
    Số điểm: 32598
    Cảm ơn: 943
    Được cảm ơn 1127 lần


    Bạn thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 1 Mục IV Công văn 2010/TCT-TVQT

    . Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên từ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC) và được sử dụng ngay hóa đơn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net