Thay đổi địa chỉ thường trú có đổi số CMND không?

Chủ đề   RSS   
  • #533756 28/11/2019

    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 77 lần


    Thay đổi địa chỉ thường trú có đổi số CMND không?

    Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :
     
    - Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng.
     
    - Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được.
     
    - Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh.
     
    - Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
     
    - Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
     
    Tại Tiết 4 Mục I Thông tư 04/1999/TT-BCA quy định số và thời hạn sử dụng của CMND như sau: CMND có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy CMND khác nhưng số ghi trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi trên CMND đã cấp.
     
    => Qua quy định trên có thể thấy khi thay đổi nơi đăng ký thường trú thì phải thực hiện cấp đổi chứng minh nhân dân, và vẫn phải giữ đúng số CMND đã được cấp.
     
    Tuy nhiên, trên thực tế thì sao?
     
    Cụ thể việc quản lý số chứng minh nhân dân thuộc phạm vi quản của từng tỉnh, và mỗi tỉnh đều có đầu số CMND khác nhau nên khi thay đổi địa chỉ thường trú sang tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác thì phải cấp đổi CMND, đồng thời phải thay đổi luôn cả số CMND, không chỉ thay đổi đầu số mà thay đổi luôn tất cả các số. Vì nếu chỉ thay đổi 2 số đầu (mã tỉnh) thì sẽ dẫn tình trạng trùng số CMND với những người đã đăng ký trước đó.
     
    Từ đó cho thấy giữa thực tế và lý thuyết có sự mâu thuẫn rất rõ mà vẫn chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể.
     
    Quan điểm của mọi người về vấn đề này như thế nào?
     
    24336 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buiquangbinh071214 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533762   28/11/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Nói chung hiện tại thì mới chỉ có quy định về việc phải thay đổi số chứng minh nhân dân khi chuyển hộ khẩu vào tỉnh khác thì phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân tại cơ quan Công an cấp quận, huyện nơi đăng ký thường trú mới. Còn trường hợp chuyển hộ khẩu trong cùng tỉnh thì không phải đổi chứng minh nhân dân. Do đó thì hiện nay việc chuyển đổi sang thẻ căn cước công dân sẽ làm vấn đề này được dễ dàng hơn rất nhiều khi không cần phải phức tạp về đổi chứng minh khi chuyển hộ khẩu ra khỏi tỉnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #533788   28/11/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 110 lần


    Đồng ý với ý kiến thắc mắc của bạn. Rằng:

    Hiện nay ở mỗi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương số CMND lại được áp dụng một đầu số khác nhau. Công dân đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nào thì được cấp (đổi) giấy CMND theo số của tỉnh thành phố đó.

    Theo đó, công dân đã được cấp giấy CMND nhưng chuyển nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì được đổi giấy CMND. Số giấy CMND mới được cấp ở tỉnh thành phố trực thuộc trung ương nơi chuyển đến sẽ có dãy số và đầu số khác với số giấy CMND cũ được cấp tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi chuyển đi. Giấy CMND cũ bị thu hồi khi đổi giấy CMND mới.
     
    Khắc phục bất cập mà bạn nêu, tôi đưa ra giải pháp như sau:
     
    Nếu gặp phải trường hợp này bạn cần chủ động yêu cầu cơ quan công an cấp giấy xác nhận đã đổi Giấy CMND mang số cũ bằng Giấy CMND mang số mới hiện nay. Khi thực hiện các giao dịch với các giấy tờ đã ghi số CMND cũ, cần kèm theo giấy xác nhận CMND mang số cũ đã được đổi bằng CMND mang số mới.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2019)