Thay đổi chủ thể hợp đồng có được làm phụ lục hay phải thanh lý hợp đồng cũ

Chủ đề   RSS   
  • #515169 11/03/2019

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 3673
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Thay đổi chủ thể hợp đồng có được làm phụ lục hay phải thanh lý hợp đồng cũ

    - Công ty tôi ký hợp đồng hợp tác kinh doanh chia lợi nhuận (Cho thuê mặt bằng) 5 năm với 1 đối tác A để A mở trường học B từ 07/2018. 
    - Đến nay B đã có giấy phép kinh doanh, mã số thuế và con dấu riêng nên đối tác A muốn thay đổi chủ thể hợp đồng là B để B tiếp tục hợp tác với chúng tôi (đứng tên xuất hóa đơn, thanh toán tiền). 
    - Vậy chúng tôi có thể duy trì hiệu lực của hợp đồng cũ bằng cách làm phụ lục hợp đồng thay đổi chủ thể hợp đồng hay không; hay chúng tôi phải thanh lý hợp đồng cũ và làm hợp đồng mới với bên B?
     
    1494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515172   11/03/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 14020
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 308 lần


    Đầu tiên chị cần xác định rõ trường hợp này có phải là chị đã ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với công ty A hay không để xác định các vấn đề liên quan nhé. Tại khoản 9 Điều 3 Luật Đầu tư 2014 có quy định về hợp đồng hợp tác kinh doanh như sau:

    "9. Hợp đồng hợp tác kinh doanh (sau đây gọi là hợp đồng BCC) là hợp đồng được ký giữa các nhà đầu tư nhằm hợp tác kinh doanh phân chia lợi nhuận, phân chia sản phẩm mà không thành lập tổ chức kinh tế."

    Tổ chức kinh tế theo quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật Đầu tư 2014 là tổ chức được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam, gồm doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã và các tổ chức khác thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh.Theo đó trường học do doanh nghiệp thành lập cũng là một tổ chức kinh tế theo quy định trên. Do đó việc công ty chị thỏa thuận với công ty A thành lập trường hợp B không phải là thỏa thuận hợp đồng hợp tác kinh doanh đâu ạ. Theo em, về bản chất thì trường hợp này công ty chị chỉ đang cho công ty A thuê mặt bằng với thời hạn là 05 năm để công ty A mở trường học B thôi ạ. Chị cần làm rõ là bây giờ chị muốn chuyển sang cho trường học B thuê mặt bằng này hay muốn hợp tác kinh doanh với trường học B. Việc cho thuê mặt bằng và hợp tác kinh doanh là khác nhau chị nhé. Nếu là chuyển việc cho thuê mặt bằng từ A sang B thì chị có thể thỏa thuận với bên A để ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh. Ngược lại thì chị có thể ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với trường hợp B và giữ nguyên hợp đồng thuê mặt bằng với A trước đó.

     
    Báo quản trị |