Thẩm quyền xử lý

Chủ đề   RSS   
  • #597009 11/01/2023

    Dungdo1982

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:11/01/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thẩm quyền xử lý

    Xin cho tôi hỏi nếu dịch vụ Taxi quảng cáo trá hình, là hãng này nhưng lấy dah nghĩa của hãng khác thì bị cơ quan nào xử phạt? Xin cảm ơn

     
    198 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungdo1982 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600743   29/03/2023

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (877)
    Số điểm: 7517
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Thẩm quyền xử lý

    Trả lời:

    Hành vi quảng cáo Taxi trá hình, là hãng này nhưng lấy danh nghĩa của hãng khác có thể bị xử phạt hành chính về vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo theo Điều 34 Nghị định 38/2021/NĐ-CP.

    “Điều 34. Vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng, trừ trường hợp quy định tại điểm d khoản 3, điểm b khoản 5 và điểm b khoản 8 Điều 12 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30 tháng 12 năm 2019 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Quảng cáo có sử dụng các từ ngữ “nhất”, “duy nhất”, “tốt nhất”, “số một” hoặc từ ngữ có ý nghĩa tương tự mà không có tài liệu hợp pháp chứng minh theo quy định;

    b) Quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, khoản 1 và khoản 3 Điều 43, khoản 3 Điều 48 Nghị định này;

    c) Quảng cáo có tính chất xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo, định kiến về giới, về người khuyết tật;

    d) Ép buộc cơ quan, tổ chức, cá nhân thực hiện quảng cáo hoặc tiếp nhận quảng cáo trái ý muốn.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Quảng cáo vi phạm pháp luật về sở hữu trí tuệ;

    b) Quảng cáo có sử dụng hình ảnh, lời nói, chữ viết của cá nhân khi chưa được cá nhân đó đồng ý, trừ trường hợp được pháp luật cho phép.

    4. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Quảng cáo xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;

    b) Quảng cáo bằng việc sử dụng phương pháp so sánh trực tiếp về giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của mình với giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại của tổ chức, cá nhân khác;

    c) Quảng cáo có hành động, lời nói, hình ảnh, âm thanh, chữ viết tạo cho trẻ em có suy nghĩ, lời nói, hành động trái với đạo đức, thuần phong mỹ tục; gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, an toàn hoặc sự phát triển bình thường của trẻ em;

    d) Quảng cáo thiếu thẩm mỹ, trái với truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục Việt Nam.

    5. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo không đúng hoặc gây nhầm lẫn về khả năng kinh doanh, khả năng cung cấp sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; về số lượng, chất lượng, giá, công dụng, kiểu dáng, bao bì, nhãn hiệu, xuất xứ, chủng loại, phương thức phục vụ, thời hạn bảo hành của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đã đăng ký hoặc đã được công bố, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 51, điểm b khoản 4 Điều 52, khoản 1 Điều 60, điểm c khoản 1 Điều 61 Nghị định này.

    ...”

    Theo đó, có thể bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm về quảng cáo thuộc quy định của Điều trên. Thẩm quyền xử phạt là các cơ quan có thẩm quyền xử lý tại Khoản 3 Điều 64, khoản 4 Điều 65, khoản 3 Điều 70 Nghị định 38/2021/NĐ-CP (được sửa đổi bổ sung tại Nghị định 129/2021/NĐ-CP) là: Chánh Thanh tra bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Chánh Thanh tra bộ Thông tin và Truyền thông, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh,...

    Ngoài ra, có dấu hiệu hành vi xâm phạm nhãn hiệu nổi tiếng theo Thông tư 11/2015/TT-BKHCN, mức phạt tại Nghị định 99/2013/NĐ-CP.

    Trên đây là thông tin tham khảo đến bạn.

     

     
    Báo quản trị |