Thẩm quyền của thanh tra giao thông?

Chủ đề   RSS   
  • #569511 29/03/2021

    hovanhong129

    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 6582
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 47 lần


    Thẩm quyền của thanh tra giao thông?

    Vừa qua, có sự ko thống nhất giữa Bộ CA và Bộ GTVT trong việc phân định thẩm quyền dừng xe của lực lượng TTGT. Điều 86 Luật GTDB 2008 quy định:

    Điều 86. Thanh tra đường bộ
     
    1. Thanh tra đường bộ thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành về giao thông đường bộ.
     
    2. Thanh tra đường bộ có các nhiệm vụ và quyền hạn sau đây:
     
    a) Thanh tra, phát hiện, ngăn chặn và xử phạt vi phạm hành chính trong việc chấp hành các quy định của pháp luật về bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ, bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật của công trình đường bộ; trường hợp cấp thiết, để kịp thời ngăn chặn hậu quả có thể xảy ra đối với công trình đường bộ, được phép dừng phương tiện giao thông và yêu cầu người điều khiển phương tiện thực hiện các biện pháp để bảo vệ công trình theo quy định của pháp luật và phải chịu trách nhiệm về quyết định đó;
     
    b) Thanh tra, phát hiện, ngăn chặn và xử phạt vi phạm hành chính trong việc chấp hành các quy định về hoạt động vận tải và dịch vụ hỗ trợ vận tải tại các điểm dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ, trạm kiểm tra tải trọng xe, trạm thu phí và tại cơ sở kinh doanh vận tải đường bộ;
     
    c) Thanh tra, phát hiện, ngăn chặn và xử phạt vi phạm hành chính trong việc đào tạo, sát hạch, cấp, đổi, thu hồi giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, hoạt động kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới. Việc thanh tra đào tạo, sát hạch, cấp, đổi, thu hồi giấy phép lái xe của lực lượng quân đội, công an do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an quy định;
     
    d) Thực hiện nhiệm vụ và quyền hạn khác theo quy định của pháp luật về thanh tra.
     
    3. Tổ chức và hoạt động của Thanh tra đường bộ thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về thanh tra.
    Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể nhiệm vụ, quyền hạn của Thanh tra đường bộ.

    Như vậy, trong các nhiệm vụ, chỉ có điểm a (thanh tra chấp hành pháp luật về bảo vệ kết cấu hạ tầng GTDB TTGT mới được phép dừng xe trong trường hợp CẤP THIẾT); các trường hợp khác (b,c,d) luật ko đề cập, vậy có được dừng xe hay ko? Nội hàm của nghĩa CẤP THIẾT như thế nào? 

    Dự thảo Luật GTDB sửa đổi cơ bản vẫn giữ quy định về thẩm quyền của TTGT như vậy.

    Vậy đề nghị cùng thảo luật lại v/d thẩm quyền dừng xe của TTGT để tránh những vướng mắc trong nhận thức và thực hiện Luật. Mong cộng đồng cùng thảo luận. Xin chân thành cám ơn!

    Cập nhật bởi hovanhong129 ngày 29/03/2021 10:15:56 SA

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    564 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hovanhong129 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận