Tham gia BHYT tại bệnh viện này nhưng đi khám ở bệnh viện khác có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #540612 05/03/2020

    ngkhiem

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2020
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1410
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 55 lần


    Tham gia BHYT tại bệnh viện này nhưng đi khám ở bệnh viện khác có được không?

    Đây có lẽ là câu hỏi được rất nhiều bạn quan tâm và bài viết dưới đây sẽ trả lời chi tiết câu hỏi này nhằm xác định rõ quyền lợi của người tham gia BHYT.

    Hiện nay, có rất nhiều trường hợp cá nhân đăng ký bảo hiểm y tế ban đầu tại một bệnh viện; nhưng vì nhiều lý do (thay đổi chổ ở hoặc công việc) nên đã đi khám bệnh ở một bệnh viện khác. Đối với trường hợp này, để bảo vệ quyền lợi của người tham gia BHYT, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 đã quy định tại khoản 15 Điều 1 như sau:

    “Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

    Như vậy, có thể hiểu người tham gia BHYT hoàn toàn có thể khám chữa bệnh tại bệnh viện khác với bệnh viện đăng ký ban đầu trong thẻ BHYT, miễn là bệnh viện thuộc tuyến xã hoặc tuyến huyện đó tương đương với bệnh viện tuyến xã hoặc tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh/thành phố.

    Điều 4 Thông tư 40/2015/TT-BYT đã liệt kê các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến huyện và tương đương bao gồm:

    1. Bệnh viện đa khoa huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

    2. Trung tâm y tế huyện có chức năng khám bệnh, chữa bệnh; Trung tâm y tế huyện có phòng khám đa khoa;

    3. Phòng khám đa khoa; phòng khám đa khoa khu vực;

    4. Bệnh viện đa khoa hạng III, hạng IV và chưa xếp hạng thuộc các Bộ, Ngành hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

    5. Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng III, tương đương hạng IV hoặc chưa được xếp hạng tương đương;

    6. Bệnh viện y học cổ truyền tư nhân tương đương hạng III, tương đương hạng IV hoặc chưa được xếp hạng tương đương;

    7. Phòng Y tế, Bệnh xá trực thuộc Bộ Công an, Bệnh xá Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

    8. Trung tâm y tế quân - dân y, Bệnh xá quân y, Bệnh xá quân - dân y, Bệnh viện quân y hạng III, hạng IV hoặc chưa được xếp hạng, bệnh viện quân - dân y hạng III, hạng IV hoặc chưa được xếp hạng, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

    Trường hợp người khám, chữa bệnh không đúng tuyến sẽ được thanh toán theo mức được quy định tại khoản 15 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 như sau:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c)  100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    Cập nhật bởi ngkhiem ngày 05/03/2020 04:32:13 CH
     
    19996 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận