Tham gia BHXH tự nguyện có được rút BHXH 1 lần?

Chủ đề   RSS   
  • #580665 25/02/2022

    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (831)
    Số điểm: 6996
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 169 lần


    Tham gia BHXH tự nguyện có được rút BHXH 1 lần?

    Theo quy định tại Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 được hướng dẫn bởi Điều 7 Nghị Định 134/2015/NĐ-CP:

    "Điều 7. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 77 của Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22 tháng 6 năm 2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động."

    Như vậy, người tham gia Bảo hiểm xã hội tự nguyện sẽ được rút bảo hiểm xã hội một lần khi đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 77 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, và khoản 1 Điều 1 Nghị Quyết 93/2015/QH13 về thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động:

    1. Có yêu cầu hưởng BHXH 1 lần

    2. Thuộc một trong các trường hợp:

    - Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH mà không tiếp tục tham gia;

    - Ra nước ngoài để định cư;

    - Đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    - Người lao động tham gia BHXH tự nguyện sau 01 năm không tiếp tục đóng mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

     
    99 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580828   27/02/2022

    Tham gia BHXH tự nguyện có được rút BHXH 1 lần?

    Do BHXH không mang tính sinh lời mà hướng đến mục đích nhận lương hưu khi về già nhằm đảm bảo an sinh xã hội. Nếu tham gia BHXH tự nguyện dưới 1 năm thì có thể nhận về số tiền BHXH 1 lần tương đương với số tiền BHXH đã đóng, còn trường hợp đóng trên 01 năm thậm chí còn bị thiệt vì số tiền BHXH 1 lần còn ít hơn số tiền đã đóng.

     
    Báo quản trị |