Tham gia BHXH bắt buộc?

Chủ đề   RSS   
  • #587512 10/07/2022

    Trienng

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:20/06/2022
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tham gia BHXH bắt buộc?

    Chào mọi người, em đang gặp vấn đề pháp lý sau:

    Công ty em là Doanh nghiệp bất động sản( loại hình công ty cổ phần) có hơn 15 lao động(có hợp đồng lao động) và đã thành lập được hơn 1 năm. Đến thời điểm hiện tại công ty vẫn chưa đăng ký tham gia BHXH cho người lao động và cũng chưa đăng ký nội quy lao động. Công ty chỉ mua BH tai nạn cho nhân viên mà thôi, nhiều bạn nhân viên của công ty cũng không muốn tham gia BHXH bắt buộc. Các bạn nhân viên có ý nộp giấy cam kết không tham gia BHXH bắt buộc lên cơ quan BHXH.

    Vậy nếu:

    1. Bây giờ công ty nộp giấy cam kết đó lên cơ quan BHXH có được chấp nhận không? 

    2. Nếu bây giờ công ty tham gia BHXH thì có bị xử phạt hay truy thu số tiền BHXH chưa đóng trước đó không?

    3. Nếu bây giờ công ty chuyển sang ký hợp đồng cộng tác viên với người lao động có hợp pháp không?

    4. Nếu bây giờ công ty mới đăng ký nội quy lao động với sở lao động thì có bị xử phạt không?

    Xin cảm ơn mọi người.

     
    159 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trienng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587645   14/07/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14931)
    Số điểm: 99754
    Cảm ơn: 3468
    Được cảm ơn 5334 lần
    SMod

    Tham gia BHXH bắt buộc?

     

    1. Bây giờ công ty nộp giấy cam kết đó lên cơ quan BHXH có được chấp nhận không?  => Không. Bạn nên suy nghĩ xem tại sao có từ "bắt buộc".

    2. Nếu bây giờ công ty tham gia BHXH thì có bị xử phạt hay truy thu số tiền BHXH chưa đóng trước đó không? => thông thường là không.

    3. Nếu bây giờ công ty chuyển sang ký hợp đồng cộng tác viên với người lao động có hợp pháp không? => không

    4. Nếu bây giờ công ty mới đăng ký nội quy lao động với sở lao động thì có bị xử phạt không? => không

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2022)
  • #591135   19/09/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1813)
    Số điểm: 12608
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 282 lần


    Tham gia BHXH bắt buộc?

    Theo quy định nếu ký hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH bắt buộc, không có chuyện thỏa thuận để không đóng BHXH. Nếu người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc không đóng này thì sẽ bị xử phạt theo Điều 39 Nghị định 12/2022/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Công ty hiện mới đóng BHXH thì sẽ bị xử phạt chậm đóng, buộc đóng đủ số tiền BHXH và tiền lãi chậm đóng.

    Chậm đăng ký nội quy sẽ bị xử phạt theo Điều 19 Nghị định 12/2022/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |