Thắc mắc về tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #594120 23/11/2022

    leehy1

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:23/10/2022
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Thắc mắc về tai nạn lao động

    Ở công ty mình có trường hợp công nhân vừa mới tan làm chưa ra khỏi cổng công ty bị giang hồ chạy vào chém nhầm thì có được tính là tai nạn lao động không????

    Xin được giải đáp!

     

     
     
    282 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leehy1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #594306   27/11/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1834
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 58 lần


    Thắc mắc về tai nạn lao động

    Chào bạn, trường hợp này mình có một số thông tin như sau: 

    Căn cứ tại Khoản 8 Điều 3 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định: “Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.”

    Và tại Điểm c Khoản 1 Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định: 

    Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    [...]

    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

    2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;

    [...]”

    Theo Khoản 2 Điều 39 và Khoản 4, Khoản 5 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định:  

    Điều 39. Trách nhiệm của người sử dụng lao động về bồi thường, trợ cấp trong những trường hợp đặc thù khi người lao động bị tai nạn lao động

    [...]

    2. Trường hợp người lao động bị tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở theo tuyến đường và thời gian hợp lý, nếu do lỗi của người khác gây ra hoặc không xác định được người gây ra tai nạn thì người sử dụng lao động trợ cấp cho người lao động theo quy định tại khoản 5 Điều 38 của Luật này.

    [...]”

    Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    [...]

    4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;

    [...]”

    Từ các quy định trên, người lao động bị tai nạn trên tuyến đường đi từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý thì thuộc trường hợp hưởng chế độ tai nạn lao động. 

    Trường hợp công ty của bạn, công nhân bị tai nạn lao động khi vừa tan ca và đang trên đường từ nơi làm việc về nơi ở, xét thấy tuyến đường và khoảng thời gian này là hợp lý nên công nhân đó được hưởng chế độ tai nạn lao động. Ngoài ra, tai nạn ở đây được xác định là bị chém nhầm tức không do lỗi của công nhân này gây ra nên người này được hưởng trợ cấp từ công ty theo Khoản 2 Điều 39 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015. 

    Mong những thông tin trên sẽ giải đáp được thắc mắc của bạn.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvkhngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #596005   27/12/2022

    leehy1
    leehy1

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:23/10/2022
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Cám ơn câu trả lời của bạn.

    Cho mình hỏi thêm vậy nếu người này được tính là tai nạn lao động thì công ty hỗ trợ như thể nào? 

     
    Báo quản trị |  
  • #594577   29/11/2022

    Thắc mắc về tai nạn lao động

    Căn cứ khoản 8 Điều 3 Luật vệ sinh, an toàn lao động 2015 có quy định khái niệm tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

    Trong trường hợp vừa mới tan làm nhưng chưa ra khỏi công ty, có thể nhìn thấy:

    Thứ nhất, xét về thời gian làm việc, “vừa mới tan làm” ở đây là người lao động đã hết thời gian làm việc, có thể hiểu, là người lao động lúc này không còn trong quá trình lao động.

    Thứ hai, mặc dù vị trí là chưa ra khỏi công ty nhưng đã hết giờ làm việc, và việc tai nạn đó không gắn liền với việc thực hiện công việc của công ty.

    Tuy nhiên tại điểm c khoản 1 Luật này có quy định thêm về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động bao gồm cả việc người lao động đi trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

    Như vậy, trường hợp trên vẫn có thể được hưởng chế độ tai nạn lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dtphuonglaw98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2022)
  • #595242   06/12/2022

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10441)
    Số điểm: 57839
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4520 lần
    Lawyer

    ok

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #595604   19/12/2022

    minhtai99
    minhtai99

    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (353)
    Số điểm: 3310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 113 lần


    Thắc mắc về tai nạn lao động

    Về vấn đề này cần xem tại Điều 45 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động

    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý

    2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;

    3. Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    Tuy nhiên, cũng cần chờ vào quyết định của Đoàn Điều tra tai nạn lao động mới xác định được đây có phải là tai nạn lao động hay không.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896