Thắc mắc về người quản lý của doanh nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #558478 24/09/2020

    Mybhp

    Sơ sinh


    Tham gia:24/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc về người quản lý của doanh nghiệp?

    Em chào anh/chị: Các anh/chị cho em hỏi về thủ tục bổ sung, cập nhật, thay đổi người quản lý doanh nghiệp với ạ.

    Khi muốn thay đổi thông tin của một trong những người sau: Thành viên Hội đồng quản trị; Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên thì em thấy theo Luật doanh nghiệp phải báo cáo nhưng trên thực tế em chưa thấy công ty nào có những thông tin của những người này trên trường thông tin tại cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp. 

    Vậy cho em hỏi khi công ty thay đổi thông tin của gười quản lý doanh nghiệp thì có cần làm thủ tục đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh có cần không ạ? Và có cần nhập thông tin của những người này trên cổng vào trường "quản lý khác" không ạ? 

    Em xin cảm ơn.

     
    857 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mybhp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558945   28/09/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 99 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Luật Doanh nghiệp 2014 thì Công ty phải nhanh chóng thực hiện thông báo về việc thay đổi thông tin người quản lý trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có thay đổi thông tin về họ, tên; địa chỉ liên lạc; quốc tịch; số thẻ căn cước công dân, chứng minh nhân dân hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của Thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc (Tổng giám đốc), Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên.

    Thành phần hồ sơ:

    1. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp (mẫu Phụ lục II-1 ban hành kèm theo Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT);

    2. Đối với các công ty đang hoạt động theo Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận đầu tư hoặc các giấy tờ có giá trị pháp lý tương đương thì nộp kèm theo:

    - Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đầu tư;

    - Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký thuế của công ty;

    - Giấy đề nghị bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp (mẫu Phụ lục II-18 ban hành kèm theo Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT).

    3. Văn bản ủy quyền cho người đi nộp hồ sơ và nhận kết quả nếu không phải là người đại diện theo pháp luật. Văn bản này không bắt buộc phải công chứng, chứng thực.

    4. Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người được ủy quyền thực hiện thủ tục (nếu có):

    - Đối với công dân Việt Nam: Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực.

    - Đối với người nước ngoài: Hộ chiếu nước ngoài hoặc giấy tờ có giá trị thay thế hộ chiếu nước ngoài còn hiệu lực.

    Nơi nộp hồ sơ: Phòng Đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi công ty đặt trụ sở chính.

    Mặc dù Cổng thông tin đăng ký quốc gia không công khai thông tin của những người quản lý này nhưng Bên Cổng thông tin ký quốc gia vẫn lưu giữ thông tin mà doanh nghiệp kê khai. Do đó, trường hợp doanh nghiệp bạn có thay đổi thì vẫn phải thông báo đến Sở KHĐT.

    Cũng lưu ý với bạn. Quy định về thông báo thay đổi thông tin người quản lý đến năm 2021 đã được bãi bỏ bởi Luật Doanhh nghiệp 2020

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020) Mybhp (30/09/2020)
  • #559197   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo Luật doanh nghiệp 2014, người quản lý doanh nghiệp bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có thay đổi thông tin của người quản lý doanh nghiệp. Doanh nghiệp phải nhanh chóng thực hiện thủ tục thay đổi thông tin người quản lý doanh nghiệp.

    Do đó, dù thông tin của thành viên Hội đồng quản trị, thành viên Ban kiểm soát hoặc kiểm soát viên không có trên cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp thì vẫn cần thực hiện thủ tục thông báo với cơ quan có thẩm quyền theo quy định pháp luật. Thủ tục đăng ký thay đổi thông tin người quản lý doanh nghiệp được thực hiện theo quy định tại Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT.

     
    Cập nhật bởi tuanhh18 ngày 29/09/2020 08:52:57 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanhh18 vì bài viết hữu ích
    Mybhp (30/09/2020)
  • #559205   29/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Căn cứ Điều 12 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định báo cáo thay đổi thông tin của người quản lý doanh nghiệp như sau:
     
    Doanh nghiệp phải báo cáo Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có thay đổi thông tin về họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của những người sau đây:
     
    - Thành viên Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần.
     
    - Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên.
     
    - Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.
     
    Như vậy, khi thành viên Hội đồng quản trị; Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên có thay đổi từ thông tin thì phải báo cáo với Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có thay đổi thông tin.
     
    Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thủ tục thay đổi thông tin cho thành viên Hội đồng quản trị; Thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên tại Thông tư 02/2019/TT-BKHĐT.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    Mybhp (30/09/2020)
  • #559346   30/09/2020

    Mybhp
    Mybhp

    Sơ sinh


    Tham gia:24/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Em cảm ơn anh/chị ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mybhp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2020)