Thắc mắc về nâng lương trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #567307 30/01/2021

    luquocan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2021
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về nâng lương trước thời hạn

    Tôi muốn hỏi về nâng bậc lương trước thời hạn:

    - Hằng năm trường tôi có công văn xét năng lương vào tháng 11.

    - Bà A mốc nâng lương 4/2014 - 4/2017: nâng lương thường xuyên.

    Năm 2020, bà A gửi minh chứng "bằng khen của Bộ trưởng năm 2019" để xét nâng trước hạn 1 năm. Vậy tháng 11/ 2020 này trường tôi xét cho bà A nâng lương trước thời hạn 1 năm. Mốc nâng lương lương lần sau của bà A sẽ là 4/2019. Xin hỏi Trường tôi xét như vậy có đúng quy định không?

     
    241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567362   31/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1026)
    Số điểm: 7205
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Theo thông tin anh cung cấp bà A đang là đối tượng nâng lương định kỳ 36 tháng một lần (4/2014-4/2017, 4-2017- 4/2020). 

    Căn cứ Điểm a Khoản 1 ĐIều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV quy định về điều kiện về thời gian công tác còn lại để được hưởng chế độ nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ như sau:

    “…nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư này.

    ..."

    Theo quy định trên thì:

    Tính đến 31/12/2019 bà A còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương định kỳ do đó bà A đảm bảo điều kiện xét nâng bậc lương trước thời hạn trong năm 2019. 

    Ngoài ra, quy định trên chỉ cho phép nâng lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời điểm nâng lương thường xuyên do đó bà A được phép nâng bậc lương trước hạn từ 04/2019 trở đi.  

    Theo như thông tin anh cung cấp thì trường đã tuân thủ quy định tại Điểm a Khoản 1 ĐIều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    luquocan (31/01/2021)