Thắc mắc về đổi giấy phép lái xe?

Chủ đề   RSS   
  • #574588 16/08/2021

    nambo05061997

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đồng Nai
    Tham gia:16/08/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về đổi giấy phép lái xe?

    Bằng lái b2 của mình sắp hết hạn cần phải đổi lại, nhưng bên sở giao thông vận tại lại không chấp nhận hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe. Mình chuyển bằng của Bộ Công An cấp về bằng dân sự.

    vấn đề thứ 2 là: mình muốn nâng bằng b2 lên d lại không được vì lý do bằng mình học do Bộ Công  An cấp nên sở giao thông vận tải không chấp nhận 

     
    323 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nambo05061997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574692   22/08/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Theo Khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đối tượng được đổi giấy phép lái xe bao gồm:
     
    a) Người Việt Nam, người nước ngoài được đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe tại Việt Nam;
     
    b) Người có giấy phép lái xe của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng;
     
    c) Người Việt Nam, người nước ngoài định cư lâu dài ở Việt Nam đã có giấy phép lái xe Việt Nam đổi từ giấy phép lái xe nước ngoài, khi hết hạn nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;
     
    d) Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;
     
    đ) Người có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995, còn thời hạn sử dụng, khi thôi không tiếp tục phục vụ trong ngành Công an (xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong Công an nhân dân), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;
     
    e) Người có giấy phép lái xe mô tô của ngành Công an cấp trước ngày 01 tháng 8 năm 1995 bị hỏng có nhu cầu đổi, có tên trong sổ lưu được xét đổi giấy phép lái xe mới;
     
    g) Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam, có giấy chứng minh thư ngoại giao, giấy chứng minh thư công vụ, thẻ tạm trú, thẻ cư trú, thẻ lưu trú, thẻ thường trú với thời gian từ 03 tháng trở lên, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;
     
    h) Khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam, có giấy phép lái xe quốc gia còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;
     
    i) Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp giấy phép lái xe quốc gia, còn thời hạn sử dụng, nếu có nhu cầu lái xe ở Việt Nam được xét đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam.
     
    Căn cứ quy định trên thì người có giấy phép lái xe do ngành Công an cấp sau ngày 31 tháng 7 năm 1995, còn thời hạn sử dụng, khi thôi không tiếp tục phục vụ trong ngành Công an (xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong Công an nhân dân), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe. Do đó, theo quy điểm của chúng tôi thì anh vẫn được đổi GPLX sang giấy phép lái xe dân sự.
     
    Nếu anh có thể liên hệ lại với Sở GTVT để được hỗ trợ về lý do không được phép đổi giấy phép lái xe nhé. Anh tham khảo thêm bài viết sau nhé: Hồ sơ chuyển đổi bằng lái xe do ngành Công an cấp trước ngày 01 tháng 8 năm 1995 sang bằng lái xe dân sự hiện tại
     
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 22/08/2021 09:07:15 CH Thêm link bài viết
     
    Báo quản trị |