Thắc mắc về cưỡng chế thi hành án

Chủ đề   RSS   
  • #565918 31/12/2020

    s182.1

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Thắc mắc về cưỡng chế thi hành án

    Tôi có việc xin nhờ tư vấn ạ! Bà A có nợ tôi 500 triệu đồng (và đã được Tòa án tuyên buộc phải trả, án đã có hiệu lực thi hành). Hiện nay, bà A không còn tài sản nào khác, ngoài một số tiền là 2 tỷ đồng do ông B nợ bà A. (Số tiền ông B nợ và bà A cũng đã được Tòa án buộc ông B phải trả bằng một bản án có hiệu lực pháp luật). Bà A là mẹ ông B nên bà không làm đơn yêu cầu ông B thi hành án (không loại trừ khả năng bà A trốn tránh nghĩa vụ thi hành án cho tôi) nên cơ quan Thi hành án không thể buộc ông B trả tiền cho bà A được. Vậy, có căn cứ nào buộc bà A làm đơn yêu cầu ông B phải thi hành án không?

     
    447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565938   31/12/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6114
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Căn cứ Điều 71 Luật thi hành án dân sự 2008 (sửa đổi bổ sung 2014, 2018) thì có 6 biện pháp cưỡng chế thi hành án sau:

    1. Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.

    2. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.

    3. Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.

    4. Khai thác tài sản của người phải thi hành án.

    5. Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.

    6. Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định.

    Theo đó, việc cưỡng chế thi hành án hiện chỉ có các biện pháp nêu trên, không có quy định về việc cơ quan thi hành án có quyền cưỡng chế yêu cầu người có nghĩa vụ thi hành án phải viết đơn yêu cầu thi hành bản án khác. Trường hợp này anh chỉ có thể thương lượng với bà A về việc bà A tự thực hiện hoặc ủy quyền cho anh thực hiện viết đơn yêu cầu thi hành bản án của ông B thôi anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |