Thắc mắc về báo cáo thuế, thuế tài nguyên khai thác cát sông

Chủ đề   RSS   
  • #575853 29/09/2021

    s182.1

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1010
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Thắc mắc về báo cáo thuế, thuế tài nguyên khai thác cát sông

    Bên thuế yêu cầu cung cấp cái hợp đồng mua bán từ tháng 7 nhưng mình chưa báo cáo thuế có sao không ạ?

    Với lại cho mình hỏi mức thuế tài nguyên phải nộp của khai thác cát sông là bao nhiêu? Lệ phí phải nộp là bao nhiêu ?

    Bên mình có hơp đồng thuê khoán nhân công khai thác, không có hóa đơn .Mình mua hóa đơn như thế nào ?

     

     
    687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575855   29/09/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1084)
    Số điểm: 7600
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 173 lần


    Trao đổi chủ đề thắc mắc về báo cáo thuế, thuế tài nguyên khai thác cát sông

    Về xử phạt hành chính liên quan đế kê khai:

    Nếu đơn vị khai sai, khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế không dẫn đến thiếu số tiền thuế phai nộp hoặc không dẫn đến tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn sẽ bị xử phạt theo Điều 12 Nghị định 125/2020/NĐ-CP. 

    Nếu đơn vị khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn sẽ bị phạt theo Điều 16 Nghị định 125/2020/NĐ-CP. 

    Nếu cơ quan thuế yêu cầu mình cung cấp thông tin xác định nghĩa vụ thuế nhưng mình không cung cấp sẽ bị phạt theo Điều 14 Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

    Nếu thuộc trường hợp tại Điều 9 Nghị định 125/2020/NĐ-CP thì đơn vị không bị xử phạt hành chính. 

     Về thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường:

     Căn cứ Nghị quyết 1084/2015/UBTVQH13 về Biểu mức thuế suất thuế tài nguyên do Uỷ ban Thường vụ Quốc hội ban hành thì thuế suất thuế tài nguyên đối với cát và cát làm thủy tinh là 15%. Cách xác định thuế tài nguyên phải nộp chị tham khảo Điều 4 Thông tư 152 /2015/TT-BTC.

    Về mức phí bảo vệ môi trường chị tham khảo Bảng biểu ban hành tại Nghị định số 164/2016/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2016 của Chính phủ  (STT 7, 8, 9, tùy vào loại cát khai thác mà mức phí sẽ khác nhau).

    Về hóa đơn: 

    Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:

    "Điều 13. Cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in

    1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

    …”

    Theo đó, nếu công ty muốn lấy hóa đơn đầu vào công ty có thể yêu cầu cá nhân nhận khoán liên hệ với cơ quan thuế mua hóa đơn xuất cho công ty. Hoặc công ty có thể lập bảng kê theo theo mục 2.4 Khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC để đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 29/09/2021 11:19:28 CH
     
    Báo quản trị |