Thắc mắc trường hợp một thửa đất có hai sổ đỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #557612 11/09/2020

    LaKien359

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc trường hợp một thửa đất có hai sổ đỏ?

    Tôi xin hỏi luật sư giải đáp giúp trường hợp tranh chấp quyền sử dụng đất như sau:

     Đầu năm 2020 tôi có mua 1 mảnh đất có bìa đỏ do Ubnd huyện cấp 2007 (giá 1tỷ 650tr). Và tiến hành làm thủ tục pháp lý chuyển nhượng ( chờ sang tên bìa) đồng thời tiến hành xây nhà trên mảnh đất đó (đất ở tại nông thôn). Có sự công chứng và đo đạc của các cấp có thẩm quyền địa chính xã và công chứng hợp đồng mua bán tại UBND xã số Thửa 10A. Hiện nhà đang vào khâu hoàn thiện.

     Đến tháng 9/2020 có 1 gia đình nữa đến đòi đất cũng có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũng do UBND Huyện cấp năm 2004 Thửa 09. Các nhà liền kề đã xây hết và có sổ đỏ rõ ràng.

     Nay tất cả vốn liếng tiền của vay mượn đã đổ hết vào xây nhà, nhận được tin này UBND đang trong quá trình tra soát lại.

     Theo lý bìa cấp trước có hiệu lực hơn, tuy nhiên bìa cấp sau (là bìa của tôi cũng dc cấp đổi lại lần 2 rồi, do chủ cũ chuyển sang tài sản cá nhân năm 2018)

     Chủ cũ bán đất cho tôi có giấy tờ viết tay của người được cấp đất sang nhượng sang, hồ sơ trên Huyện có quyết định thu hồi đất để cấp cho chủ cũ có mảnh đất bán cho tôi.

     Nay tôi nhận thấy có nhiều khả năng do sai phạm trong cấp đất năm 2004 - 2007 nên gây ra sự việc này.

     Vậy nhà tôi đã xây gần xong ( chi phí tầm 800tr). Thì xin hỏi luật sư. Đứng trên phương diện pháp luật thì việc này xử lý thế nào

     Xin chân thành cảm ơn.

     
    7171 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LaKien359 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557673   11/09/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2129)
    Số điểm: 12100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1505 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 16 Điều 3 của Luật Đất đai năm 2013 quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp theo từng thửa đất. Trường hợp người sử dụng đất đang sử dụng nhiều thửa đất nông nghiệp tại cùng một xã, phường, thị trấn mà có yêu cầu thì được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chung cho các thửa đất đó”.

    Do đó, cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận không được phép cấp 2 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trên cùng một thửa đất cho cùng một người sử dụng đất.

    Trường hợp của bạn khi một mảnh đất có hai Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất thì cần biết rõ hơn về nguồn gốc của việc tạo lập và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng thì mới có thể tư vấn một cách chính xác; cụ thể như:

    - Đất do sử dụng ổn định, lâu dài, không có tranh chấp;

    - Đất được cấp tái định cự;

    - Đất do nhận chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế.

    Bởi lẽ, về nguyên tắc, gia đinh đình bạn được cấp Giấy chứng nhận sau và nếu việc cấp Giấy chứng nhận trước đó cho chủ thể khác là đúng thì Giấy chứng nhận của gia đình bạn sẽ bị thu hồi.

    Chúng tôi cho rằng, việc này có dấu hiệu vi phạm từ cấp cơ sở có dấu hiệu của việc che dấu hành vi sai phạm. Việc cấp Giấy chứng nhận thuộc trường hợp trên đều bị coi là trái pháp luật và Cơ quan có thẩm quyền phải tiến hành thủ tục thu hồi sổ đỏ đã cấp. Tuy nhiên, khi người được cấp sổ đỏ trái pháp luật đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai thì không được tiến hành thu hồi sổ đỏ đã cấp nữa. Người có hành vi vi phạm dẫn đến việc cấp Giấy chứng nhận trái pháp luật bị xử lý theo quy định tại Điều 206 và Điều 207 của Luật Đất đai 2013. Theo đó:

    + Người có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    + Người có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai mà gây thiệt hại cho Nhà nước, cho người khác, ngoài việc bị xử lý theo quy định của pháp luật còn phải bồi thường theo mức thiệt hại thực tế cho Nhà nước hoặc cho người bị thiệt hại.

    Việc xử lý thiệt hại do việc cấp giấy chứng nhận pháp luật gây ra thực hiện theo quyết định hoặc bản án của tòa án nhân dân.

    Do đó, để xử lý trong trường hợp này người bị thiệt hại có quyền khởi kiện ra toà án có thẩm quyền và yêu cầu huỷ giấy chứng nhận đã cấp sai.

    Trên cơ sở quyết định hoặc bản án có hiệu lực của toà án thì UBND quận khi đó mới được phép thu hồi sổ đỏ đã cấp.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/09/2020) LaKien359 (14/09/2020)
  • #557753   14/09/2020

    LaKien359
    LaKien359

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chi tiết nguồn gốc đất

    Thưa LS. Đất này nguồn gốc là đất cấp ở tại nông thôn có thu tiền sd đất. Thực tế nhà tôi chưa đăng ký cho tài sản lên đất vì đất đang trong quá trình sang tên bìa, trong khi chuẩn bị xây có mời địa chính xã xuống phân chia ranh giới, cắm mốc xây dựng. Cơ quan đo đạc xuống đo thực thế sang bìa. Đã thực hiện công chứng hợp đồng mua bán tại UBND xã (tháng 3/2020) Trước đó năm 2018 chủ cũ đã đổi bìa 1 lần từ hộ gia đình sang sử dụng riêng không hề có vướng mắc gì.

    Chủ cũ mua đất lại của người trong ds cấp đất ban đầu nhưng không có nhu cầu sử dụng (có biên bản thu hồi của ubnd huyện). Có giấy viết tay do địa chính xã thời kì đó viết (năm 2007) . Có 4 bên kí làm chứng và xác nhận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LaKien359 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)
  • #558179   20/09/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2129)
    Số điểm: 12100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1505 lần
    Lawyer

    Không rõ vấn đề bạn hỏi là thế nào nhưng tôi sẽ trả lời vấn đề về Chi tiết nguồn gốc đất như sau:

    Theo quy định tại Điều 99 Luật đất đai năm 2013, người sử dụng đất được Nhà nước xem xét cấp giấy chứng nhận nếu có nguồn gốc sử dụng đất thuộc một trong những trường hợp:

    Thứ nhất, người đang sử dụng đất có nguồn gốc được Nhà nước giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật.

    Thứ hai, người được nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất, người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ.

    Thứ ba, người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

    Thứ tư, người sử dụng đất qua trúng đấu giá quyền sử dụng đất

    Thứ năm, người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

    Thứ sáu, người sử dụng đất không có giấy tờ về đất nhưng đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 101 của Luật đất đai năm 2013

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.