Thắc mắc làm giấy khai sinh cho con?

Chủ đề   RSS   
  • #561197 28/10/2020

    Thắc mắc làm giấy khai sinh cho con?

    Tôi có con với 1 phụ nữ đã li dị chồng. Tôi có xét nghiệm ADN là cha đứa bé.

    Tôi có cần cung cấp giấy xác nhận tình trạng độc thân của mẹ nó không?

    Kính nhờ luật sư tư vấn giúp. Tôi ở Hà Nội

     
    534 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lehongson1406 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561438   29/10/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14933)
    Số điểm: 99779
    Cảm ơn: 3469
    Được cảm ơn 5336 lần
    SMod

    Làm giấy khai sinh thì không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ. Nghĩa là không cần giấy xác nhận tình trạng độc thân 

     
    Báo quản trị |  
  • #561458   29/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Về trường hợp của bạn thì không người mẹ không cần xin giấy xác nhận tình trạng độc thân. Bên cạnh đó, để được ghi tên người bố vào giấy khai sinh của trẻ thì bạn cần làm thủ tục nhận cha con, sau đó đăng ký giấy khai sinh cho con nhé.
     
    Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ:
     
    1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.
     
    2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.
     
    3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này”.
     
    “Điều 25. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
     
    1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.
     
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
     
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc”.
     
    Bạn có thể tham khảo thêm quy định trên nhé.
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 29/10/2020 08:57:23 CH thêm link văn bản
     
    Báo quản trị |