Tên trên khai sinh và hộ khẩu khác nhau thì điều chỉnh như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #531753 29/10/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 281 lần


    Tên trên khai sinh và hộ khẩu khác nhau thì điều chỉnh như thế nào?

    Trong hộ khẩu và khai sinh của em họ mình tên Thủy là sai dấu, Hiện tại mình muốn điều chỉnh lại trên hộ khẩu và khai sinh cho đúng với tên Thúy trên CMND thì bên tư pháp phường ko chịu và nói phải truy từ cái gốc ra. Rất nhờ các bạn tư vấn giúp mình vấn đề này nhé!
     

     

     
    4628 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531758   29/10/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Trong hộ khẩu và khai sinh của em họ chị tên Thủy là sai dấu, Hiện tại chị muốn điều chỉnh lại trên hộ khẩu và khai sinh cho đúng với tên Thúy trên CMND thì bên tư pháp phường ko chịu và nói phải truy từ cái gốc ra.
     

    Về vấn đề này, trước tiên mình phải điều chỉnh giấy khai sinh trước, vì đó là giấy tờ hộ tịch gốc. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên phải phù hợp với Giấy khai sinh theo quy định tại Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP.

    Trong trường hợp này do Giấy khai sinh bị sai tên thì mình sẽ thực hiện việc cải chính này chứ không đăng ký lại Giấy (vì không thuộc trường hợp tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định 123). 

    Chị liên hệ lại với UBND cấp xã nơi đăng ký khai sinh trước đây để thực hiện việc cải chính này. Trước tiên, sẽ xác định đây có phải là lỗi của công chức đăng ký cho mình trước đây hay là do yêu cầu của mình muốn cải chính.

    Thủ tục đăng ký cải chính hộ tịch được quy định tại Điều 28 Luật hộ tịch 2014 như sau:

    - Nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho UBND cấp xã nơi đăng ký khai sinh;

    - Trong 03 ngày, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu thấy việc cải chính là có cơ sở, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi vào Giấy khai sinh. Nếu cần thời gian xác minh, thời hạn giải quyết tối đa là 06 ngày làm việc.

    Nếu như họ không đồng ý giải quyết cho chị thì phải nêu được lý do rõ ràng. Sau khi đã điều chỉnh xong thông tin trên Giấy khai sinh thì mình mới tiến hành điều chỉnh thông tin sai sót trên Sổ hộ khẩu.

    Tại Khoản 2 Điều 29 Luật cư trú 2006 quy định:

    "Điều 29. Điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu

    ...

    2. Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được uỷ quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định được phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu."

    Lúc này thì chủ hộ hoặc chị Thúy hoặc một người nào đó được chủ hộ ủy quyền đi làm thủ tục điều chỉnh khi đi nộp hồ sơ để điều chỉnh tên trong sổ hộ khẩu phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh của chị Thúy, phiếu báo thay đổi hộ khẩu cho cán bộ đăng ký. Chị lưu ý, trong vòng 30 ngày, kể từ ngày có Quyết định thay đổi thông tin trên Giấy khai sinh của UBND cấp xã thì mình phải làm thủ tục điều chỉnh thông tin trên sổ hộ khẩu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2019)