Tẩy nốt ruồi, xóa sẹo có phải làm lại chứng minh nhân dân?

Chủ đề   RSS   
  • #526123 23/08/2019

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (804)
    Số điểm: 20259
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 767 lần


    Tẩy nốt ruồi, xóa sẹo có phải làm lại chứng minh nhân dân?

    Một thành viên dân luật có thắc mắc như sau: Vì nốt ruồi trên mặt em thấy không đẹp nên đã đi tẩy, mà nốt ruồi này là đặc điểm nhận dạng được ghi trên chứng minh nhân dân, vậy em có phải làm lại chứng minh không ạ?

    Về vấn đề này, mình xin hỗ trợ bạn như sau:

    * Đối với CMND

    Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP đã xác định phải làm thủ tục  đổi CMND trong các trường hợp sau:

    a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

    b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

    c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

    d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

    Thủ tục đổi, cấp lại CMND. 

    - Đơn trình bầy rõ lý do đổi CMND hoặc cấp lại, có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai; 

    - Xuất trình hộ khẩu thường trú (Sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể). Ở những địa phương chưa cấp hai loại sổ hộ khẩu trên Công an nơi làm thủ tục cấp CMND căn cứ vào sổ đăng ký hộ khẩu, chứng nhận đăng ký hộ khẩu thường trú của Công an xã, phường, thị trấn; 

    - Đối với những trường hợp thay đổi họ tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, đổi lại CMND phải xuất trình Quyết định của cơ quan có thẩm quyền cho phép thay đổi các nội dung trên đây; 

    - Chụp ảnh (như trường hợp cấp mới); 

    - Kê khai tờ khai cấp chứng minh nhân dân theo mẫu; 

    - Vân tay hai ngón trỏ có thể in vào tờ khai theo mẫu hoặc cơ quan Công an thu vân tay hai ngón qua máy lấy vân tay tự động để in vào tờ khai và CMND; 

    - Nộp lệ phí; 

    - Các trường hợp đổi CMND phải nộp lại giấy CMND theo Quyết định số 143/CP ngày 9-8-1976 của Hội đồng Chính phủ (nếu có), CMND đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dung cho cơ quan công an ngay khi làm thủ tục đổi để lưu chung với hồ sơ. 

    * Đối với căn cước công dân

     Các trường hợp đổi  lại thẻ Căn cước công dân theo quy định của Luật Căn cước công dân 2014 gồm:

    a) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này;

    b) Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

    c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

    d) Xác định lại giới tính, quê quán;

    đ) Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

    e) Khi công dân có yêu cầu.

    Như vậy, trường hợp của bạn nếu nốt ruồi hoặc vết sẹo đã được tẩy, xóa mà trước đó đây là đặc điểm nhận dạng trên chứng minh nhân dân/căn cước công dân thì phải tiến hành đổi lại CMND/Căn cước công dân. Trường hợp không làm thủ tục đổi thì bạn sẽ gặp khó khăn khi làm các thủ tục hành chính ví dụ như passport hoặc quá trình nhận dạng khi thực hiện các giao dịch có liên quan đến giấy tờ tùy thân

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 23/08/2019 09:00:02 SA
     
    8915 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    TRUTH (24/08/2019) ThanhLongLS (23/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận