Tàu của tôi có thể làm thủ tục nhập cảnh trong điều kiện này không?

Chủ đề   RSS   
  • #589818 21/08/2022

    lthhue@sig.com.vn

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:17/06/2022
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Tàu của tôi có thể làm thủ tục nhập cảnh trong điều kiện này không?

    Tôi có một thắc mắc muốn trình bày với quý cơ quan như sau: Tôi hiện tại đang làm đại lý , khi tàu vào cảng chúng tôi sẽ làm thủ tục xuất nhập cảnh cho tàu. Khi làm thủ tục cho tàu, các đồng chi Biên Phòng có kiểm tra hộ chiếu của thuyền viên và phát hiện hạn hộ chiếu của thuyền viên dưới 6 tháng ( thuyền viên nước ngoài). Theo như cá nhân tôi tìm hiểu thì hạn hộ chiếu đối với người nhập cảnh phải có hạn ít nhất 6 tháng, tuy nhiên thuyền viên của chúng tôi không nhập cảnh vào Việt Nam mà chỉ đi trên tàu biển (tàu biển nhập cảnh vào việt nam). Vậy kính mong quý cơ quan hỗ trợ giải đáp, 

     
    103 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lthhue@sig.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589890   22/08/2022

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (606)
    Số điểm: 4473
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 92 lần


    Tàu của tôi có thể làm thủ tục nhập cảnh trong điều kiện này không?

    "Điều 20. Điều kiện nhập cảnh
    1. Người nước ngoài được nhập cảnh khi có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế và thị thực, trừ trường hợp được miễn thị thực theo quy định của Luật này.
    Người nước ngoài nhập cảnh theo diện đơn phương miễn thị thực thì hộ chiếu phải còn thời hạn sử dụng ít nhất 06 tháng;
    b) Không thuộc trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.
    2. Người nước ngoài sử dụng thị thực điện tử nhập cảnh phải đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế do Chính phủ quyết định"
    Theo đó nếu người nước ngoài nhập cảnh theo diện đơn phương miễn thị thực thì hộ chiếu phải còn hạn sử dụng ít nhất 06 tháng, những trường hợp khác thì không cần. Anh, chị xác định lại xem trường hợp của mình có cần quy định về thời hạn này không. Nếu không thì đã đủ điều kiện nhập cảnh.
    Theo quy định tại Điều 89 Nghị định 58/2017/NĐ-CP thì tất cả các thủ tục liên quan đến tàu thuyền nhập cảnh thì đều yêu cầu trình hộ chiếu (không quy định rõ là còn hiệu lực bao lâu).
    Xét về mặt quy định thì hai thủ tục nhập cảnh của người nước ngoài và nhập cảnh tàu thuyền là hoàn toàn độc lập, đối với tàu thuyền thì không yêu cầu rõ thời hạn còn hiệu lực của hộ chiếu nên cũng không có căn cứ cụ thể để xác định cụ thể.
     
    Báo quản trị |