Tăng vốn điều lệ có thực hiện thủ tục thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #591389 25/09/2022

    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 3210
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 51 lần


    Tăng vốn điều lệ có thực hiện thủ tục thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

    Theo Khoản 4 Điều 28 Luật doanh nghiệp 2020 có quy định nội dung trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm:

    “Điều 28. Nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

    1. Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp;

    2. Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;

    3. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; đối với thành viên hợp danh của công ty hợp danh; đối với chủ doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân. Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn;

    4. Vốn điều lệ đối với công ty, vốn đầu tư đối với doanh nghiệp tư nhân.”

    Theo đó, khi thay đổi một trong các nội dung trong Giấy chứng nhận, Doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục đăng ký với Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 30 Luật doanh nghiệp 2020 như sau:

    “Điều 30. Đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    1. Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 28 của Luật này.

    2. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.

    3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới; trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ, Cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo bằng văn bản nội dung cần sửa đổi, bổ sung cho doanh nghiệp. Trường hợp từ chối cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới thì phải thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp và nêu rõ lý do. [...]”

    => Như vậy, trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, Doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Ngoài ra, căn cứ Điều 44 Nghị định 122/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

    “Điều 44. Vi phạm về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    1. Cảnh cáo đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 11 ngày đến 30 ngày.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 31 ngày đến 90 ngày.

    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm thời hạn đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh.

    6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều này trong trường hợp chưa đăng ký thay đổi theo quy định;

    b) Buộc đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này.”

    => Theo đó, nếu Doanh nghiệp không thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt nêu trên

     
     
     
    301 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tlthuthao21899 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591445   25/09/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3465
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 63 lần


    Tăng vốn điều lệ có thực hiện thủ tục thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp?

    Cảm ơn chia sẻ từ bạn. Vốn điều lệ là một trong những nội dung trong hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp và cũng là một phần rất quan trọng trong hoạt động kiểm soát của cơ quan nhà nước đối với hoạt động của doanh nghiệp. Do đó, khi có thay đổi về vốn điều lệ thì bản chất là thay đổi về hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Vì vậy việc thực hiện thủ tục thay đổi là một điều hiển nhiên. Nếu không thực hiện hoặc thực hiện trễ thì daonh nghiệp sẽ bị xử phạt theo quy định trên.

     
    Báo quản trị |