Tặng cho đồ mượn của người khác

Chủ đề   RSS   
  • #595350 08/12/2022

    Tặng cho đồ mượn của người khác

    Nếu dùng đồ người khác cho mượn để tặng cho một người khác nữa thì chủ sở hữu sẽ đòi bồi thường từ người đang giữ đồ vật đó hay người được cho mượn đồ ?

    Căn cứ Điều 167 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    Điều 167. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình

    Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu.”

    Tại Điều 168 Bộ luật Dân sự 2015:

    Điều 168. Quyền đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc bất động sản từ người chiếm hữu ngay tình

    Chủ sở hữu được đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc bất động sản từ người chiếm hữu ngay tình, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 133 của Bộ luật này.”

    Điều 170 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    Điều 170. Quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại

    Chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản có quyền yêu cầu người có hành vi xâm phạm quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản bồi thường thiệt hại.”

    Như vậy, nếu tài sản là động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì chủ sở hữu có quyền đòi lại tài sản đối với người đang giữ đồ, trường hợp tài sản là bất động sản hoặc động sản phải đăng ký quyền sở hữu thì chủ sở hữu có quyền đòi lài tài sản từ người được cho mượn và có quyền yêu cầu người được cho mượn đồ bồi thường thiệt hại.

     
    535 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quyen.vuong197@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595412   11/12/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Tặng cho đồ mượn của người khác

    Mình xin bổ sung ý kiến đối với trường hợp của bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của tổ chức, cá nhân khác như sau:

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Trộm cắp tài sản, xâm nhập vào khu vực nhà ở, kho bãi hoặc địa điểm khác thuộc quản lý của người khác nhằm mục đích trộm cắp, chiếm đoạt tài sản;

    b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản;

    c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản hoặc đến thời điểm trả lại tài sản do vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng, mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

    d) Không trả lại tài sản cho người khác do vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng nhưng sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản;

    đ) Thiếu trách nhiệm gây thiệt hại đến tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.

    Như vậy, người nào mượn tài sản của người khác mà cố tình không trả thì có thể bị phạt tiền từ từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |