Tách thửa đất trồng cây lâu năm đứng tên chung?

Chủ đề   RSS   
  • #551661 14/07/2020

    Doctieunhan

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tách thửa đất trồng cây lâu năm đứng tên chung?

    Thưa Luật Sư.

    Tôi và một người bạn tên A cùng đứng tên chung 1 mảnh đất cây lâu năm tại thị trấn Long Thành, tỉnh Đồng Nai với diện tích 520m2, mỗi người đứng tên một nửa là 260m2.

    Tôi có 2 điều muốn hỏi Luật sư:

    1. Tôi muốn lên thổ cư một nửa phần đất 260m2 của tôi trong 520m2 có được không?

    2. Trong trường hợp nếu lên thổ cư được, xong xuôi. Tôi muốn tách phần đất đã lên thổ cư của tôi 260m2 ra làm sổ riêng chỉ một mình tôi đứng tên.

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề này.

    Cập nhật bởi Doctieunhan ngày 14/07/2020 03:45:34 PM
     
    3518 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doctieunhan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551689   14/07/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2137)
    Số điểm: 12155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1539 lần
    Lawyer

    Điều 14 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

    “Điều 14. Nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất

    Nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất thông qua quy hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất và cho phép chuyển mục đích sử dụng đất”.

    Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

    - Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    - Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, việc chuyển mục đích sử dụng đất bên cạnh nhu cầu của người sử dụng đất còn phải căn cứ vào việc quyết định mục đích sử dụng đất của Nhà nước thông qua quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quyết định.

    Do đó, trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì phải có đơn xin phép và cơ quan Nhà nước căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện để quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không, vì không phải viết đơn xin phép chuyển là được chuyển.

    Trong trường hợp nếu chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư được, xong xuôi. Để được tách thửa thì ngoài điều kiện về diện tích tối thiểu thì phải đáp ứng các điều kiện khác. Để biết về thông tin về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất cụ thể, bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã tại địa phương yêu cầu được cung cấp thông tin.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Doctieunhan (15/07/2020) ThanhLongLS (15/07/2020)
  • #551769   15/07/2020

    Doctieunhan
    Doctieunhan

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tách thửa đất cây lâu năm đứng tên chung

    Thưa Luật Sư.

    Tôi đã in Bộ luật ra đọc thì thấy mảnh đất của tôi và người bạn A cùng đứng tên chung đủ điều kiện để lên thổ cư, và sau khi lên thổ cư thì cũng đủ điều kiện tách thửa.

    Tuy nhiên Bộ luật chỉ đề cập tới các điều kiện được lên hay không được lên, nhưng không thấy đề cập cụ thể là lên 1 phần hay toàn phần, lên 1 phần thì như thế nào, có được hay không. Và cũng không đề cập tới việc mảnh đất 1 người đứng tên hay nhiều người đứng tên thì lên thổ cư 1 phần như thế nào, có được hay không.

    Cũng vì Bộ luật không đề cập cụ thể tới vấn đề trên. Nên việc tách thửa trong trường hợp của tôi là chỉ tách thửa 1 phần trên mảnh đất 2 người đứng tên cũng không được đề cập đến.

    Trường hợp mảnh đất của tôi và A cùng đứng tên chung được lên thổ cư 1 phần. Lúc này mảnh đất 520ms sẽ có 1 nửa 260m2 thổ cư, nửa còn lại 260m2 cây lâu năm. Do đó khi tách thửa, 1 nửa thổ cư thì đúng quy định của luật (về diện tích), nửa cây lâu năm còn lại thì không đúng quy định (về diện tích). Các quy định khác của luật đều thoả hết.

    Luât sư tư vấn cụ thể giup tôi về trường hợp này. Có thể là tôi đã đọc chưa kỹ và chưa hiểu hết luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doctieunhan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)
  • #551775   15/07/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2137)
    Số điểm: 12155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1539 lần
    Lawyer

    Theo Điều 52 Luật Đất đai 2013, căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất gồm:

    - Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    - Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, việc chuyển mục đích sử dụng đất bên cạnh nhu cầu của người sử dụng đất còn phải căn cứ vào việc quyết định mục đích sử dụng đất của Nhà nước thông qua quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quyết định.

    Do đó, trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì phải có đơn xin phép và cơ quan Nhà nước căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện để quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không, vì không phải viết đơn xin phép chuyển là được chuyển.

    Trong trường hợp nếu chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư được, xong xuôi. Để được tách thửa thì ngoài điều kiện về diện tích tối thiểu thì phải đáp ứng các điều kiện khác. Để biết về thông tin về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất cụ thể, bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã tại địa phương yêu cầu được cung cấp thông tin.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.