Sử dụng song song CMND và CCCD có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #600121 13/03/2023

    Sử dụng song song CMND và CCCD có được không?

    Hiện nay, có rất nhiều trường hợp người dân đang sử dụng song song CMND và CCCD với nhau. Như vậy có phù hợp với quy định pháp luật hay không? Mời mọi người cùng mình tìm hiểu qua các quy định sau đây.

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Thông tư 59/2021/TT-BCA thì:

    Điều 11. Trình tự cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

    [...]

    3. Thu lại Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân đang sử dụng trong trường hợp công dân làm thủ tục chuyển từ Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân, đổi thẻ Căn cước công dân.

    [...]”

    Cũng theo quy định tại khoản 8 Điều 5 Thông tư 60/2021/TT-BCA thì:

    Điều 5. Thu nhận thông tin công dân

    [...]

    8. Thu hồi Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân cũ đối với trường hợp công dân làm thủ tục đổi từ Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân, đổi thẻ Căn cước công dân.

    Như vậy, theo các quy định nêu trên thì khi đổi từ CMND sang CCCD thì người dân sẽ bị thu hồi thẻ CMND cũ.

    Tuy nhiên, vừa qua cả nước có tăng cường việc triển khai cấp đổi CCCD có gắn chíp. Để thuận tiện cho người dân, một số cơ quan không thu hồi CMND mà để người dân dùng tạm trong thời gian chờ đợi cấp CCCD gắn chip. Theo đó, khi người dân đã nhận được CCCD gắn chíp thì đồng nghĩa với việc CMND không còn giá trị sử dụng nữa. Khi người dân làm các hồ sơ, giấy tờ có yêu cầu kê khai thông tin giấy tờ pháp lý thì phải dùng thông tin tại CCCD mới.

    Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp hơn từ mọi người ạ.

     
    1013 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vantrinh4120@gmail.com vì bài viết hữu ích
    admin (10/04/2023) ThanhLongLS (14/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #601026   30/03/2023

    Changchang0212
    Changchang0212

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:20/03/2023
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Sử dụng song song CMND và CCCD có được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, mình có ý kiến như sau: pháp luật hiện hành chỉ ghi nhận một loại giấy tờ tuỳ thân duy nhất ở mỗi thời điểm (CMND hoặc CCCD); khi đã được cấp CCCD thì CMND sẽ không còn giá trị sử dụng mặc dù còn nguyên vẹn và còn hạn sử dụng

     
    Báo quản trị |