Sử dụng nhân dân tệ thanh toán trên các chuyến bay được không?

Chủ đề   RSS   
  • #563564 27/11/2020

    Sử dụng nhân dân tệ thanh toán trên các chuyến bay được không?

    Theo Pháp lệnh ngoại hối 2005

    "Điều 26. Sử dụng đồng tiền của nước có chung biên giới với Việt Nam

    Việc sử dụng đồng tiền của nước có chung biên giới với Việt Nam thực hiện theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên và quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.”

     Theo quy định tại Hiệp định thương mại biên giới Việt Nam - Trung Quốc ký năm 2016, Hiệp định thanh toán giữa Ngân hàng Nhà nước Việt Nam và Ngân hàng Nhân dân Trung Quốc và Thông tư 19/2018/TT-NHNN hướng dẫn về quản lý ngoại hối đối với hoạt động thương mại biên giới Việt Nam - Trung Quốc do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành, đồng CNY được sử dụng để thanh toán trong thương mại biên giới Việt Nam - Trung Quốc phù hợp với quy định tại các Hiệp định mà Việt Nam tham gia ký kết và quy định của pháp luật Việt Nam.

    - Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 100/2020/NĐ-CP về kinh doanh hàng miễn thuế, đồng tiền dùng trong giao dịch tại cửa hàng miễn thuế là Đồng tiền của quốc gia nơi các chuyến bay quốc tế của các hãng hàng không được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam thực hiện nhập cảnh, quá cảnh tại quốc gia đó.

    Căn cứ các quy định nêu trên, đồng CNY được sử dụng trong giao dịch nơi các chuyến bay quốc tế của các hãng hàng không được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam thực hiện nhập cảnh, quá cảnh tại quốc gia đó. Do đó, việc thu ngoại tệ là đồng CNY khi bán hàng miễn thuế trên các chuyến bay quốc tế là phù hợp với quy định pháp luật.

     

    Cập nhật bởi Miinhh ngày 27/11/2020 05:42:34 CH
     
    309 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Miinhh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563624   28/11/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 98 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn, đã cung cấp thông tin hữu ích này. Theo mình được biết, thì các bên giao dịch mua bán hàng hóa tại Việt Nam mà trong hợp đồng có thỏa thuận giá cả hàng hóa là ngoại tệ, nhưng khi thực hiện thanh toán là đồng tiền Việt Nam, thì giao dịch đó vẫn hợp pháp.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |