Status facebook có nội dung nhạy cảm, có bị xử lý?

Chủ đề   RSS   
  • #499173 09/08/2018

    nguyenduy303
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 40 lần


    Status facebook có nội dung nhạy cảm, có bị xử lý?

    Vừa qua, ông anh họ mình có bàn tán với mọi người cùng công ty về vấn đề Luật đặc khu, sau đó đưa câu chuyện về nọi dung của nó thành bai viết lên trang facebook. Sau đó, đã bị cơ quan công an đến làm việc với nội dung trên, thực ra nó cũng bình thường nhưng nội dung lại gây bão? Không biêt anh mình có bị xử lý gì không? Mong mọi người cho ý kiến.

     
    1078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499174   09/08/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 157 lần


    Chào anh.

    Qua nội dung anh có cung cấp về việc có đăng tải nội dung lên mạng xã hội và bị cơ quan công an yêu cầu làm việc. Với vấn đề của anh hiện tại thì sẽ có những định hướng khi anh làm việc với cơ quan công an địa phương vì thông tin sơ bộ nên em có những trao đổi sau, 

    Thứ nhất, hành vi của anh chưa đến mức nguy hiểm và tính chất ảnh hưởng không phải là xâm phạm an ninh quốc gia nên chưa đủ căn cứ, yếu tố để cấu thành tội phạm theo Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi 2017).

    Thứ hai, Không rõ cơ quan địa phương sẽ có căn cứ nào nhưng theo em tìm kiếm và kiểm tra thông tin thì có thể theo Nghị định 174/2013/NĐ-CP

    Điều 64. Vi phạm quy định về trang thông tin điện tử, trang thông tin điện tử tổng hợp
    ...

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Cung cấp nội dung thông tin sai sự thật, vu khống, xuyên tạc, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức và danh dự, nhân phẩm của cá nhân;

    b) Cung cấp nội dung thông tin không phù hợp với lợi ích đất nước;

    c) Đăng, phát bản đồ Việt Nam không thể hiện đầy đủ hoặc thể hiện sai chủ quyền quốc gia;

    d) Đăng phát các tác phẩm đã có quyết định cấm lưu hành hoặc tịch thu;

    ...

    Điều 2. Quy định về mức phạt tiền và thẩm quyền phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức

    1. Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VI tại Nghị định này được áp dụng đối với tổ chức. Cá nhân thực hiện cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.

    Tóm lại, vấn đề này của anh cần làm việc cụ thể với cơ quan địa phương để check lại nội dung căn cứ, trường hợp này phải rõ ràng vấn đề và xem xét cụ thể. Do đó, tại buổi làm việc thì anh vẫn trình bày nội dung, quan điểm và nếu cơ quan địa phương áp dụng mức xử phạt nào anh thấy không phù hợp thì có quyền kiến nghị, trao đổi và làm rõ vi phạm nếu có.

     
     
    Báo quản trị |