Soạn di chúc bằng văn bản?

Chủ đề   RSS   
  • #572329 15/06/2021

    phudien_tranco

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Soạn di chúc bằng văn bản?

    Em đang soạn thảo di chúc về thừa kế di sản, mong luật sư tư vấn cho em.

    1. Nếu hàng thừa kế của di sản không còn thì di sản đó sẽ chia như thế nào ạ?

    2. Di sản giao cho tất cả các con trông nom, không chỉ định người trông nom thì sẽ quyết định người trông nom như thế nào?

     
    570 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phudien_tranco vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577935   13/12/2021

    Soạn di chúc bằng văn bản?

    * Về di sản không có người thừa kế:

    Những trường hợp không có người hưởng di sản theo pháp luật như không có người thừa kế theo các hàng thừa kế do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản… thì di sản được xử lý như sau:

    Căn cứ Điều 622 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

    Điều 622. Tài sản không có người nhận thừa kế

    Trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc về Nhà nước.”

    Như vậy, trong các trường hợp không có người thừa kế nhận di sản thì phần di sản thừa kế này sẽ thuộc về Nhà nước sau khi đã thực hiện các nghĩa vụ của người để lại thừa kế.

    * Về người trông nom, quản lý di sản

    Căn cứ Điều 616 Bộ luật dân sự 2015 thì người quản lý di sản là người được chỉ định trong di chúc hoặc do những người thừa kế thỏa thuận cử ra.

    Trường hợp di chúc không chỉ định người quản lý di sản và những người thừa kế chưa cử được người quản lý di sản thì người đang chiếm hữu, sử dụng, quản lý di sản tiếp tục quản lý di sản đó cho đến khi những người thừa kế cử được người quản lý di sản.

    Trường hợp chưa xác định được người thừa kế và di sản chưa có người quản lý di sản thì di sản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangthimaihuong11a4@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/12/2021)