Số lượng lao động tối đa được sử dụng khi thành lập hộ kinh doanh cá thể?

Chủ đề   RSS   
  • #536040 30/12/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 203 lần


    Số lượng lao động tối đa được sử dụng khi thành lập hộ kinh doanh cá thể?

    Theo Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký kinh doanh:

     

    "Điều 66. Hộ kinh doanh

     

    1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh."

     

    Theo đó, nếu sử dụng đúng 9 người, cộng với chủ là 10 người thì không phải đổi thành loại hình doanh nghiệp tư nhân, còn nếu sử dụng con số 10 lao động trở lên (trừ chủ ra) thì phải đổi thành loại hình doanh nghiệp khác (có thể là DN tư nhân hoặc Công ty TNHH).

     
    2098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận