Số lần tổ chức quản lý định kỳ nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy trong 1 năm?

Chủ đề   RSS   
  • #563758 29/11/2020

    s182.1

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Số lần tổ chức quản lý định kỳ nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy trong 1 năm?

    Số lần tổ chức quản lý định kỳ nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy trong 1 năm là mấy lần?
    Hi vọng được các bạn giải đáp.

     
    408 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563980   30/11/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6114
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Về vấn đề này anh cần lưu ý hai nội dung sau:

    Thứ nhất, với vấn đề thời hạn huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy

    Hiện nay, pháp luật về Phòng cháy chữa cháy không có quy định về thời hạn cụ thể huấn luyện phòng cháy chữa cháy là bao lâu do đó việc tập huấn tùy thuộc quyết định của cơ sở kinh doanh.

    Hiện chỉ có quy định về thời hạn Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy tại Thông tư 66/2014/TT-BCA, cụ thể tại Khoản 6 Điều 16 Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định như sau:

    "6. Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy do Cục trưởng Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, Giám đốc Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh, Trưởng phòng Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Công an cấp tỉnh cấp và có giá trị sử dụng trên phạm vi cả nước trong thời hạn 02 năm kể từ ngày cấp. Hết thời hạn này, phải huấn luyện lại để được cấp giấy chứng nhận mới."

    Do vậy, theo quy định này thì nếu Giấy chứng nhận huấn luyện hết hạn thì đơn vị phải tổ chức huấn luyện để xin cấp lại.

    Thứ hai, về thực tập phương án chữa cháy

    Căn cứ Khoản 4 Điều 12 Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định:

    Phương án chữa cháy của cơ sở quy định tại Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP phải được tổ chức thực tập định kỳ, số lần thực tập do người có thẩm quyền xây dựng phương án chữa cháy quyết định nhưng không ít hơn một lần/năm và đơn vị phải thông báo bằng văn bản cho Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thực tập trước thời điểm thực tập ít nhất 30 ngày làm việc.

     

     

     
    Báo quản trị |