Sinh viên phẫu thuật ruột thừa có được BHYT trả không?

Chủ đề   RSS   
  • #565177 23/12/2020

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Sinh viên phẫu thuật ruột thừa có được BHYT trả không?

    Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 (Sửa đổi Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008) quy định về nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

    a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

    b) Học sinh, sinh viên.

    Căn cứ Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 (Sửa đổi, bổ sung Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008) quy định về mức hưởng BHYT thì sinh viên sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh.

    Do đó, mức hưởng BHYT đối với sinh viên khi khám, chữa bệnh như sau:

    - Khám chữa bệnh đúng tuyến: 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

    - Khám chữa bệnh không đúng tuyến:

    + Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    + Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú đến hết 31/12/2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước;

    + Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

    Trường hợp phẫu thuật ruột thừa đúng tuyến sẽ được BHYT chi trả 80%, 20% còn lại sẽ do người bệnh chi trả.

    Bên cạnh đó, theo số thứ tự 468 Phụ lục III Thông tư 13/2019/TT-BYT thì khi phẫu thuật cắt ruột thừa Bảo hiểm y tế sẽ chi trả tối đa cho một ca phẫu thuật cắt ruột thừa là 2.561.000 đồng. Cho nên người bệnh sẽ phải trả 512.200 nghìn đồng.

     
    684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận