Sinh viên đã tạm hoãn NVQS lần đầu có được tiếp tục hoãn?

Chủ đề   RSS   
  • #595155 02/12/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2003 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sinh viên đã tạm hoãn NVQS lần đầu có được tiếp tục hoãn?

    Công dân trong độ tuổi nhập ngũ thực hiện nghĩa vụ đất nước vừa là quyền nhưng cũng là nghĩa vụ bắt buộc. Trong số đó đa phần là sinh viên đang theo học tại các trường đại học, cao đẳng,... 
     
    Khi có lệnh gọi nhập ngũ lần đầu sẽ được tạm hoãn để hoàn thành chương trình học trong khoảng thời gian nhất định. Tuy nhiên, trong trường hợp người học chuyển trường hoặc chậm ra trường thì có tiếp tục được tạm hoãn nhập ngũ?
     
    sinh-vien-da-tam-hoan-nvqs-lan-dau-co-duoc-tiep-tuc-hoan
     
    1. Độ tuổi nhập ngũ của công dân
     
    Độ tuổi kêu gọi nhập ngũ đối với công dân là một trong những yếu tố quan trọng nhằm xác định được đối tượng đó có đáp ứng được tiêu chuẩn về năng lực hành vi dân sự cũng như sức khỏe.
     
    Theo Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định độ tuổi gọi nhập ngũ được quy định như sau:
     
    - Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ.
     
    -  Độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.
     
    -  Công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.
     
    Theo đó, công dân dù đã được tạm hoãn nhập ngũ rồi thì đến năm 27 tuổi sẽ tiếp tục gọi lại.
     
    2. Khi nào tạm hoãn nghĩa vụ quân sự
     
    Căn cứ khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì công dân sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    (1) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe
     
    (2) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
     
    Trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được UBND cấp xã xác nhận.
     
    (3) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.
     
    (4) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.
     
    (5) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do UBND cấp tỉnh quyết định.
     
    (6) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.
     
    (7) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.
     
    3. Thẩm quyền quyết định tạm hoãn nghĩa vụ quân sự
     
    Thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ hiện hành được căn cứ tại Điều 42 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 như sau:
     
    Thứ nhất, Chủ tịch UBND cấp huyện quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ đối với công dân.
     
    Thứ hai, Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ đối với công dân.
     
    Như vậy, trường hợp người đang trong thời gian được xét kêu gọi nhập ngũ mà có đang học tại các trường đại học, cao đẳng sẽ được hoãn nhập ngũ đến năm 27 tuổi. Sau độ tuổi đó, mà người học vẫn còn vướng bận việc học thì cũng phải nhập ngũ theo lệnh.
     
    344 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595224   05/12/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Sinh viên đã tạm hoãn NVQS lần đầu có được tiếp tục hoãn?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn. Theo quy định của pháp luật thì công dân đang đucợ đào tạo trình độ đại học chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học thì sẽ được hoãn nghĩa vụ quân sự. Trường hợp chuyển ngành học mà vẫn đang được đòa tạo chính quy tại cơ sở giáo dục đại học thì vẫn có quyền xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự để tiếp tục học.

     
    Báo quản trị |