Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #580098 30/01/2022

    Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

    Tại Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về việc hoãn nghĩa vụ quân sự như sau:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

    Như vậy, theo quy định hiện hành trong trường hợp bị buộc thôi học thì được xem là không đang trong chương trình đào tạo đại học hệ chính quy. Do đó, bạn sẽ không còn được hoãn nghĩa vụ quân sự nữa.

    Cập nhật bởi ngocnhi618 ngày 30/01/2022 12:25:00 CH
     
    174 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580101   30/01/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 6924
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 128 lần


    Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

    Nhiều người cứ nghĩ miễn đi học là sẽ được miễn nghĩa vụ quân sự nhưng sự thật là không phải như vây. Quy định chỉ cho miễn một lần với một khóa học thôi, nếu nghĩ giữa chừng sau đó học trường khác thi vẫn phải tham gia nghĩa vụ như bình thường.

     
    Báo quản trị |  
  • #580124   30/01/2022

    Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn những chia sẻ bổ ích từ bạn. Một người đang trong thời gian học phổ thông, học đại học hoặc cao đẳng hệ chính quy cũng chỉ được xét là hoãn nghĩa vụ quân sự chứ không phải miễn nghĩa vụ quân sự. Vậy nên khi bị buộc thôi học, không còn đi học nữa thì sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự

     
    Báo quản trị |  
  • #580233   31/01/2022

    Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn. Ngoài ra theo quy định trên thì cũng cần lưu ý rằng thời gian được hoãn nghĩa vụ quân sự chỉ là "thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo". Nên nhiều trường hợp đạo tạo xong một khóa đại học rồi vẫn cố tình học thêm một trường nữa nhằm trốn tránh nghĩa vụ quân sự thì không thuộc đối tượng được hoãn nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #580547   22/02/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

    Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì trường hợp đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Trong trường hợp đã bị buộc thôi học rồi thì không còn lý do để tạm hoãn nên nếu đủ điều kiện tuyển quân và không thuộc tạm hoãn, miễn thì sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #581902   28/03/2022

    Sinh viên bị buộc thôi học sẽ không được tiếp tục hoãn nghĩa vụ quân sự?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bạn. Theo quy định thì chỉ có sinh viên đang theo học tại các tường cao đẳng, địa học theo quy định thì mới được tạm hoãn việc tham gia nghĩa vụ quân sự, mà nay đã bị đuổi học thì lý do tạm hoãn đã hết nên sẽ phải tham gia nghĩa vụ là hợp lý. 

     
    Báo quản trị |