Sinh con thứ ba sau khi kết hôn lại với chồng cũ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #592527 17/10/2022

    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 65 lần


    Sinh con thứ ba sau khi kết hôn lại với chồng cũ được không?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Nghị định 20/2010/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điều 1 Nghị định 18/2011/NĐ-CP những trường hợp không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con như sau:
     
    1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
     
    2. Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.
     
    3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.
     
    4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.
     
    5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.
     
    6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):
     
    a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ);
     
    b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.
     
    7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.
     
    Vì vậy, Vợ chồng có thể sinh con thứ ba trong trường hợp nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
     
    Bên cạnh đó, trong trường hợp vợ chồng kết hôn lại với nhau và trước đó hai người đã có với nhau hai con chung thì không thuộc trường hợp sinh con thứ ba không vi phạm quy định sinh một hoặc hai con.
     
    145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592975   30/10/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (227)
    Số điểm: 2815
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 53 lần


    Sinh con thứ ba sau khi kết hôn lại với chồng cũ được không?

    Cảm ơn thông tin tác giả cung cấp. Nghị định 117/2020/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế đã không đề cập gì đến việc “xử lý việc sinh con thứ ba” nữa. Điều này có nghĩa là pháp luật hiện tại không cấm việc sinh con thứ 3 đối với cán bộ, công chức, viên chức. Tuy nhiên, hình thức xử lý cụ thể cho mỗi cán bộ, công chức, viên chức vi phạm được thực hiện theo quy định trong nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, đơn vị đó đề ra nên cần tham khảo nội quy tại cơ quan người sinh con thứ ba đang làm việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #593202   30/10/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 100
    Lớp 4

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (722)
    Số điểm: 5980
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 114 lần


    Sinh con thứ ba sau khi kết hôn lại với chồng cũ được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, mình bổ sung thêm là trong trường hợp đã ly hôn và có hai con với chồng cũ và kết hôn với người khác và có con; có thể thấy, đối với các cặp vợ chồng đã có con riêng thì họ vẫn có quyền sinh một hoặc hoặc hai con nữa, và đây thuộc trường hợp không vi phạm quy định sinh con theo quy định pháp luật. 

     
    Báo quản trị |