Sau ly hôn, làm sao để được quyền nuôi con mới hơn 1 tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #570016 03/04/2021

    hunglegbg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Sau ly hôn, làm sao để được quyền nuôi con mới hơn 1 tuổi?

    Vợ chồng em trục trặc dẫn đến ly hôn.con em được hơn 1 tuổi em là bố muốn giành quyền nuôi con.vợ em ở nha nội chợ không có công ăn việc làm ạ.còn em có công việc ôn định.và sống chung với bố mẹ em là ông bà nội của bé ạ.bố mẹ em rất yếu cháu ạ và em cũng vậy ạ. em thì không muốn ly hôn nhưng vợ em cứ hơi có chuyện là lại đòi ly hôn ạ.nếu vợ chồng em ra toà em có giành được quyền nuôi con không ạ.

    Cập nhật bởi hunglegbg ngày 03/04/2021 01:10:24 PM
     
    1815 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hunglegbg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570034   05/04/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3369)
    Số điểm: 20502
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Luật Hôn nhân và gia đình quy định như sau:

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Theo khoản 3 thì con 1 tuổi như bạn nêu người mẹ có nhiều ưu thế để trực tiếp nuôi con. Vợ bạn làm nội trợ cũng không phải là yếu tố quan trọng nhất để xác định vợ không đủ điều kiện hơn nữa đó là hiện nay chứ sau này vợ bạn cũng có thể kiếm được việc làm.

    Trân trọng!

     

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/04/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com