Sau khi ly hôn vẫn sống chung nhà vợ, chồng vẫn có thể tách khẩu mà không cần sự đồng ý của bên còn lại?

Chủ đề   RSS   
  • #577909 12/12/2021

    Sau khi ly hôn vẫn sống chung nhà vợ, chồng vẫn có thể tách khẩu mà không cần sự đồng ý của bên còn lại?

    Căn cứ Điều 25 Luật cư trú 2020 quy định về tách hộ như sau:

    Điều 25. Tách hộ

    1. Thành viên hộ gia đình được tách hộ để đăng ký thường trú tại cùng một chỗ ở hợp pháp khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; trường hợp có nhiều thành viên cùng đăng ký tách hộ để lập thành một hộ gia đình mới thì trong số các thành viên đó có ít nhất một người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Được chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đồng ý, trừ trường hợp thành viên hộ gia đình đăng ký tách hộ là vợ, chồng đã ly hôn mà vẫn được cùng sử dụng chỗ ở hợp pháp đó;

    c) Nơi thường trú của hộ gia đình không thuộc trường hợp quy định tại Điều 23 của Luật này.

    2. Hồ sơ tách hộ bao gồm tờ khai thay đổi thông tin cư trú, trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho tách hộ của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản.

    Trường hợp tách hộ sau ly hôn quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì hồ sơ tách hộ bao gồm tờ khai thay đổi thông tin cư trú, giấy tờ, tài liệu chứng minh việc ly hôn và việc tiếp tục được sử dụng chỗ ở hợp pháp đó.

    3. Thủ tục tách hộ được thực hiện như sau:

    a) Người đăng ký tách hộ nộp hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này đến cơ quan đăng ký cư trú;

    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm thẩm định, cập nhật thông tin về hộ gia đình liên quan đến việc tách hộ vào Cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho người đăng ký về việc đã cập nhật thông tin; trường hợp từ chối giải quyết tách hộ thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

    => Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp sau ly hôn mà vợ chồng vẫn sống chung nhà. Thì một trong các bên có thể thực hiện tách khẩu nếu muốn mà không cần sự đồng ý của bên còn lại.

     

     
    393 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhngoc209 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/12/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577925   12/12/2021

    Sau khi ly hôn vẫn sống chung nhà vợ, chồng vẫn có thể tách khẩu mà không cần sự đồng ý của bên còn lại?

    Mặc dù sổ hộ khẩu chỉ là bằng chứng xác định nơi thường trú của công dân, không ảnh hưởng tới bất kỳ các quyền lợi nào khác nhưng việc được chủ động thực hiện quyền tách khẩu sau khi không còn sống chung với nhau là một quy định rất thiệt thực. Nó tôn trọng được quyền tự định đoạt cũng như nguyện vọng của mỗi cá nhân đối với nơi thường trú của mình sau khi ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khoa3321 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/12/2021)
  • #580764   27/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Sau khi ly hôn vẫn sống chung nhà vợ, chồng vẫn có thể tách khẩu mà không cần sự đồng ý của bên còn lại?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. So với luật cũ thì Luật Cư trú 2020 đã cắt giảm thủ tục về việc chuyển hộ khẩu, điều này giúp ích hơn cho việc đăng ký thường trú lại sau ly hôn, theo đó, tất cả những giấy tờ đăng ký thường trú đều không liên quan đến sổ hộ khẩu nơi thường trú cũ, cũng không yêu cầu chủ hộ nơi đăng ký thường trú cũ ký tên. Điều này giải quyết được thực trạng gây khó dễ của một bên đối với bên còn lại trong việc tách hộ khẩu sau ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #580772   27/02/2022

    Sau khi ly hôn vẫn sống chung nhà vợ, chồng vẫn có thể tách khẩu mà không cần sự đồng ý của bên còn lại?

    Đây là một quy định rất thiết thực, vì trong nhiều trường hợp ly hôn các bên vẫn chung sống chung một địa điểm nhưng khi tách hộ thì phải có sự đồng ý của bên còn lại. do đó nhiều trường hợp không thể tách hộ được và rất phiền hà.

    cảm ơn những thông tin vô cùng hữu ích từ bài viết của bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #582821   20/04/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Sau khi ly hôn vẫn sống chung nhà vợ, chồng vẫn có thể tách khẩu mà không cần sự đồng ý của bên còn lại?

    Việc quy định tách hộ sau khi ly hôn không cần có sự đồng ý của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp là rất thiết thực. Trên thực tế thì không thiếu những trường hợp sau khi ly hôn không cung cấp sổ hộ khẩu cũng để tiến hành tách hộ vì nhiều trường hợp bất hòa mới dẫn tới ly hôn, cạn tình cạn nghĩa nên có những người gây khó khăn không thực hiện được việc tách hộ, đăng ký thường trú mới.

     
    Báo quản trị |