Sai thông tin nơi cư trú có phải đổi GPLX không? Thủ tục cấp đổi GPLX như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #602348 05/05/2023

    xuanuyenle
    Top 50
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2072)
    Số điểm: 70305
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 1501 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sai thông tin nơi cư trú có phải đổi GPLX không? Thủ tục cấp đổi GPLX như thế nào?

    Một số trường hợp sai họ, tên trên GPLX so với CCCD, CMND thì người dân cần làm thủ tục cấp đổi lại GPLX. Tuy nhiên, nếu nơi cư trú bị sai thì người dân có cần làm thủ tục cấp đổi lại không?

    Sai thông tin nơi cư trú có phải đổi GPLX không?

    Căn cứ tại khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

    4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

    Như vậy, khi người dân bị sai thông tin nơi cư trú trong hồ sơ thi sát hạch lái xe thì không thuộc một trong các trường hợp trên. 

    Ngoài ra, việc sai thông tin nơi cư trú trên giấy phép lái xe cũng không ảnh hưởng nhiều,vì vậy, không cần thiết phải thực hiện việc đổi giấy phép lái xe.

    Thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe 

    Tuy nhiên, ,nếu thuộc một trong các trường hợp phải đổi GPLX nêu tại Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì bạn phải thực hiện thủ tục cấp đổi lại Giấy phép lái xe theo Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 01/2021/TT-BGTVT quy định như sau:

    Bước 01: Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. 

    Hồ sơ bao gồm:

    (1) Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT

    (2) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

    - Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

    - Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

    Lưu ý:

    + Trường hợp nộp hồ sơ trực tiếp người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên để đối chiếu.

    + Trường hợp nộp hồ sơ qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến, cá nhân kê khai theo hướng dẫn và phải chịu trách nhiệm về tính chính xác, tính hợp pháp của nội dung đã kê khai; khi nhận giấy phép lái xe, phải nộp lại giấy phép lái xe cũ để lưu hồ sơ.

    Bước 02: Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ và giải quyết cho người có yêu cầu.

    - Lệ phí đổi lại Giấy phép lái xe là 135.000 đồng. 

    (căn cứ tại Thông tư 188/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng lệ phí cấp bằng lái).

    - Nếu đổi bằng lái xe ô tô thì tốn thêm lệ phí khám sức khỏe đối với người lái xe (bao gồm xét nghiệm ma túy): 160.000 đồng/người 

    (căn cứ tại Thông tư 37/2018/TT-BYT và các văn bản sửa đổi về mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh)

    Bước 3: Nhận kết quả tại nơi nộp hồ sơ

    Thời gian đổi giấy phép lái xe không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định.

    Lưu ý: Người xin cấp lại bằng có thể trực tiếp đi nộp hồ sơ hoặc nộp kê khai trực tuyến nhưng phải đến chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên để đối chiếu.

     
    1902 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    danusa (12/05/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận