Sai thông tin CMND trên sổ BHXH sửa như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #558464 24/09/2020

    keobeo9297

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2020
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 26 lần


    Sai thông tin CMND trên sổ BHXH sửa như thế nào?

    Sai thông tin sổ BHXH

    Sổ BHXH - Hình minh họa

    Thông tin giữa CMND và Sổ BHXH bao gồm họ và tên, ngày, tháng, năm sinh, Quốc tịch, giới tính, nguyên quán,… Khi thông tin trên sổ BHXH không khớp với CMND, thì tùy theo thông tin bị sai mà quy định pháp luật có yêu cầu việc có phải sửa thông tin đó không?

    Trường hợp 1: Phải thực hiện xin cấp lại sổ nếu sai những thông tin như họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch. (Theo khoản 2 Điều 29 Quyết định 595/QĐ-BHXH)

    Trường hợp 2: Không phải thực hiện xin cấp lại sổ nếu sai thông những thông tin như số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp Giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú.

    Theo đó,  Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thống nhất với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội các tỉnh, thành phố, đồng thời đề nghị Sở Lao động - Thương binh và Xã hội chỉ đạo Trung tâm Giới thiệu việc làm không trả lại hồ sơ giải quyết BHTN khi không có sự trùng khớp số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú với sổ BHXH để kịp thời giải quyết quyền lợi cho người tham gia BHXH, BHTN./. (Căn cứ theo Công văn 3835/BHXH-CST)

    Thủ tục xin cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH

    Thành phần hồ sơ

    a) Người tham gia

    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

    - Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).

    - Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh do cơ quan có thẩm quyền về hộ tịch cấp theo quy định và chứng minh thư/thẻ căn cước/hộ chiếu.

    - Trường hợp là đảng viên theo hướng dẫn của cơ quan có thẩm quyền.

    b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

    (Theo khoản 2 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH)

    Cập nhật bởi keobeo9297 ngày 24/09/2020 09:43:13 SA
     
    7596 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn keobeo9297 vì bài viết hữu ích
    hoamattroi9297 (05/10/2020) ThanhLongLS (24/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558618   26/09/2020

    Special29
    Special29
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 2980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 63 lần


    Thời hạn giải quyết hồ sơ:

    Thời gian là mười ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. Trường hợp cần xác minh quá trình đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh khác hoặc nhiều đơn vị nơi người lao động có thời gian tham gia thì không quá 45 ngày.

    (Trích tại khoản 3 Điều 29 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về thời hạn giải quyết hồ sơ cấp lại sổ BHXH)

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Special29 vì bài viết hữu ích
    keobeo9297 (26/09/2020)