Rớt tốt nghiệp THPT có được học cao đẳng không?

Chủ đề   RSS   
  • #587419 08/07/2022

    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 119 lần


    Rớt tốt nghiệp THPT có được học cao đẳng không?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư 05/2021/TT-BLĐTBXH quy định về thời gian, đối tượng và hình thức tuyển sinh như sau:

    2. Đối tượng tuyển sinh:

    a) Đối với trình độ trung cấp:

    Học sinh đã tốt nghiệp trung học cơ sở và tương đương trở lên.

    b) Đối với trình độ cao đẳng:

    - Người có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông;

    - Người có bằng tốt nghiệp trung cấp và có giấy chứng nhận hoàn thành chương trình giáo dục phổ thông hoặc giấy chứng nhận đủ yêu cầu khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông hoặc đã học và thi đạt yêu cầu đủ khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông theo quy định.

    Trường hợp người học dự tuyển vào các nghề đào tạo thuộc lĩnh vực sức khỏe; nghệ thuật và an ninh, quốc phòng ngoài các quy định trên còn phải thực hiện theo các quy định của pháp luật chuyên ngành có liên quan và hướng dẫn của Bộ quản lý ngành, lĩnh vực.

    c) Đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động đang làm việc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội; quân nhân, công an nhân dân tại ngũ; người nước ngoài, nếu có đủ điều kiện sau đây được đăng ký dự tuyển học trình độ trung cấp, cao đẳng:

    - Bảo đảm các điều kiện được quy định tại điểm a và b khoản 2 Điều này;

    - Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động (nếu dùng ngân sách nhà nước đi học) đang làm việc tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội được dự tuyển khi đã được thủ trưởng cơ quan có thẩm quyền phê duyệt đồng ý;

    - Quân nhân và công an nhân dân tại ngũ được dự tuyển vào những trường do Bộ Quốc phòng hoặc Bộ Công an quy định sau khi đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt đồng ý; quân nhân tại ngũ sắp hết hạn nghĩa vụ quân sự theo quy định, nếu được thủ trưởng từ cấp trung đoàn trở lên cho phép, thì được dự tuyển theo nguyện vọng cá nhân, nếu trúng tuyển phải nhập học ngay năm đó, không được bảo lưu sang năm học sau;

    - Đối với thí sinh là người nước ngoài, có nguyện vọng học trung cấp, cao đẳng tại Việt Nam: Hiệu trưởng trường căn cứ kết quả học tập ở trung học cơ sở, trung học phổ thông hoặc tương đương trở lên của thí sinh (bảng điểm, văn bằng, chứng chỉ minh chứng) và kết quả kiểm tra kiến thức, tiếng Việt (nếu cần) theo quy định của trường để xem xét, quyết định tuyển thí sinh vào học. 

    Như vậy, nếu trượt tốt nghiệp THPT thì cá nhân có thể học trình độ đào tạo trung cấp sau đó học liên thông lên cao đẳng.

     
    462 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtai99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588085   24/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (395)
    Số điểm: 3334
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Rớt tốt nghiệp THPT có được học cao đẳng không?

    Cảm ơn tác giả vì bài viết hay và hữu ích. Nhiều phụ huynh, học sinh lo sợ trượt tốt nghiệp trung học phổ thông thì sẽ không có cơ hội đi học tiếp. Thông qua bài viết của bạn đã truyền tải giúp người đọc biết thêm thông tin và giải đáp được thắc mắc của nhiều người. Mong rằng sau này được nhận thêm nhiều bài viết bổ ích từ tác giả nữa nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #593119   30/10/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Rớt tốt nghiệp THPT có được học cao đẳng không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Việt Nam là một đất nước ít khi để công dân rơi vào tình trạng thất học, nếu thất học thì là do công dân đấy lựa chọn nên là nếu có rớt tốt nghiệp THPT thì vẫn có cơ hội để đi học trung cấp và sau đó liên thông lên cao đẳng. Theo quy định hiện nay thì học trung cấp có những ngành nghề chỉ cần tốt nghiệp THCS thôi nên con đường học tập của người dân cũng được mở rộng hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #595271   06/12/2022

    nguyenthikimdung2000
    nguyenthikimdung2000
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/08/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Rớt tốt nghiệp THPT có được học cao đẳng không?

    Cảm ơn những thông tin bạn đã chia sẻ, mình xin bổ sung như sau:  Quan điểm học Trung cấp thua kém hơn so với học Đại học đã quá lỗi thời. Thực tế thị trường công việc trong nhiều năm trở lại đây cho thấy: Những người có tay nghề, có kỹ năng công việc tốt mới là những người có cơ hội tìm được việc làm ưng ý và thuận lợi hơn! Số lượng các trường Đại học mọc lên như nấm khiến cho việc đào tạo Đại học trở nên đại trà và chất lượng có thể không được đảm bảo.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #595278   06/12/2022

    nguyenhuuvi98
    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Rớt tốt nghiệp THPT có được học cao đẳng không?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả. Thực tế, nhà nước luôn tạo mọi điều kiện để công dân được học tập. Do đó, trường hợp rớt tốt nghiệp THPT thì công dân có thể học nghề, hoặc có thể tự ôn tập để năm sau thi lại. Trường hợp học nghề, công dân có thể học liên thông lên các bậc học cao hơn để nâng cao kiến thức.

     
    Báo quản trị |