Ra nước ngoài thi người mẫu phải đăng ký ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #588465 28/07/2022

    minhcong99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 21 lần


    Ra nước ngoài thi người mẫu phải đăng ký ra sao?

    Hiện nay, chúng ta vẫn thường nghe thông tin trên các kênh xã hội, truyền hình,… về tình huống người mẫu này, hoa hậu kia thi giải ở nước ngoài. Vậy họ khi đi thi những cuộc thi ở nước ngoài có phải đăng ký gì không? Hồ sơ đăng ký ra sao? Thủ tục thế nào?

    Đăng ký đề nghị dự thi người mẫu ở đâu?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Nghị định 144/2020/NĐ-CP quy định ra nước ngoài dự thi người đẹp, người mẫu như sau:

    1. Cá nhân Việt Nam ra nước ngoài dự thi người đẹp, người mẫu phải thực hiện thủ tục đề nghị cơ quan chuyên môn về văn hóa thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi cá nhân cư trú cấp văn bản xác nhận dự thi người đẹp, người mẫu ở nước ngoài.

    Như vậy, khi mà cá nhân muốn ra nước ngoài dự thi người đẹp, người mẫu phải thực hiện thủ tục đề nghị cơ quan chuyên môn về văn hóa thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi người đó cư trú. Cụ thể là Sở văn hóa, thể thao và du lịch.

    Hồ sơ để đăng ký đề nghị dự thi người mẫu ở nước ngoài cần gì?

    Theo Khoản 2 Điều 20 Nghị định 144/2020/NĐ-CP quy định về hồ sơ như sau:

    2. Thành phần hồ sơ thực hiện thủ tục:

    a) Tờ khai về việc ra nước ngoài dự thi người đẹp, người mẫu (theo Mẫu số 10 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này);

    b) Phiếu lý lịch tư pháp số 1;

    c) Bản sao giấy mời dự thi kèm theo bản dịch tiếng Việt có chứng thực chữ ký người dịch.

    Theo đó, người đề nghị đăng ký dự thi người mẫu ở nước ngoài cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ trên.

    Thủ tục thực hiện đăng ký đề nghị dự thi người mẫu ở nước ngoài như thế nào?

    Tại Khoản 3 Điều 20 Nghị định 144/2020/NĐ-CP quy định thủ tục như sau:

    3. Thủ tục cấp văn bản xác nhận:

    a) Cá nhân gửi 01 bộ hồ sơ trực tiếp; qua bưu chính hoặc trực tuyến tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    b) Trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có văn bản thông báo yêu cầu hoàn thiện hồ sơ;

    c) Trường hợp hồ sơ đầy đủ theo quy định, trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp văn bản xác nhận (theo Mẫu số 11 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này) đồng thời đăng tải trên hệ thống thông tin điện tử. Trường hợp không xác nhận, phải trả lời bằng văn bản nêu rõ lý do;

    d) Trường hợp thay đổi nội dung đã được xác nhận, cá nhân có văn bản nêu rõ lý do gửi trực tiếp; qua bưu chính hoặc trực tuyến tới cơ quan đã xác nhận. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan đã xác nhận phải xem xét, quyết định và thông báo kết quả bằng văn bản tới cá nhân đề nghị.

    Vậy, người muốn đăng ký đề nghị dự thi người mẫu ở nước ngoài cần phải thực hiện theo thủ tục, trình tự trên để cấp văn bản xác nhận dự thi người đẹp, người mẫu ở nước ngoài.

     
    55 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhcong99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588519   28/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 949
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 26 lần


    Ra nước ngoài thi người mẫu phải đăng ký ra sao?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của tác giả. Bài viết đã giải đáp thắc mình của mình cũng như một số người khác về quá trình đăng ký tham gia dự thi các cuộc thi cho người đẹp, người mẫu. Bài viết rất hữu ích và thực tế. Hi vọng bài viết của bạn sẽ được nhiều sự quan tâm. 

     
    Báo quản trị |  
  • #588839   31/07/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (160)
    Số điểm: 1145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Ra nước ngoài thi người mẫu phải đăng ký ra sao?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ hữu ích từ bạn. Như vậy người muốn dự thi người đẹp tại nước ngoài thì phải được xác nhận bởi Sở Văn hóa Thể thao Du lịch về vấn đề này. Về hồ sơ xin xác nhận thì bài viết của bạn đã đề cập rất chi tiết. Những người có dự định thi người đẹp tại nước ngoài thì nên tham khảo bài viết này.

     
    Báo quản trị |