Ra nước ngoài định cư có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

Chủ đề   RSS   
  • #577001 11/11/2021

    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (868)
    Số điểm: 7472
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Ra nước ngoài định cư có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

    Căn cứ vào điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về các trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần:

    “Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    b) Ra nước ngoài để định cư;”

    Như vậy, theo quy định trên, người ra nước ngoài định cư nếu có yêu cầu sẽ được thanh toán BHXH một lần mà không cần đợi một năm sau khi nghỉ việc để nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần.

    Mức hưởng BHXH một lần được quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

    Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

    - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

    - 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

    - Người lao động có thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH một lần được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

    Hồ sơ, thủ tục nhận BHXH một lần được quy định tại điều 109,110 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    Người lao động có nhu cầu nhận BHXH một lần thì nộp hồ sơ đề nghị nhận BHXH một lần tại cơ quan BHXH quận/huyện hoặc cơ quan BHXH tỉnh (trong trường hợp BHXH được phân cấp giải quyết hưởng BHXH 1 lần) tại nơi cư trú (nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú) để được giải quyết hưởng BHXH một lần.

    Cần chuẩn bị những giấy tờ quy định tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH như sau:

    –  Sổ BHXH.

    – Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động theo mẫu số 14-HSB.

    – Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

    – Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

    – Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

    – Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

     

     

     
    361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận