Quyền từ chối khám chữa bệnh của bác sĩ

Chủ đề   RSS   
  • #504647 14/10/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Quyền từ chối khám chữa bệnh của bác sĩ

    Câu hỏi: Bác sĩ có quyền được từ chối khám chữa bệnh trong trường hợp nào?

    Câu trả lời:

    Căn cứ theo Điều 32 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định về quyền từ chối chối khám, chữa bệnh của người hành nghề như sau:

    “Điều 32. Quyền từ chối khám bệnh, chữa bệnh

    1. Được từ chối khám bệnh, chữa bệnh nếu trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh mà tiên lượng bệnh vượt quá khả năng hoặc trái với phạm vi hoạt động chuyên môn của mình, nhưng phải báo cáo với người có thẩm quyền hoặc giới thiệu người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để giải quyết. Trong trường hợp này, người hành nghề vẫn phải thực hiện việc sơ cứu, cấp cứu, theo dõi, chăm sóc, điều trị người bệnh cho đến khi người bệnh được chuyển đi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác.

    2. Được từ chối khám bệnh, chữa bệnh nếu việc khám bệnh, chữa bệnh đó trái với quy định của pháp luật hoặc đạo đức nghề nghiệp.

    Do đó, nếu việc khám, chữa bệnh rơi vào trường hợp theo quy định trên thì người bác sỹ có quyền từ chối yêu cầu khám, chữa bệnh.

     
    4039 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận