Quyền hưởng giá trị quyền sử dụng đất của người Việt định cư nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #582785 19/04/2022

    Nhi_Le

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:19/04/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền hưởng giá trị quyền sử dụng đất của người Việt định cư nước ngoài

    Thưa Luật sư, tối muốn hỏi người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được hưởng giá trị quyền sử dụng đất nông nghiệp nữa hay không và căn cứ pháp lí?

     
    165 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583745   30/04/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (875)
    Số điểm: 7507
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Quyền hưởng giá trị quyền sử dụng đất của người Việt định cư nước ngoài

    Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Trước hết là vấn đề liên quan đến cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (CNQSDĐ) nông nghiệp

    Tại điều 191 Luật đất đai 2013 quy định về Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất  như sau:

    “1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.”

    Như vậy, đất nông nghiệp chỉ được chuyển nhượng đối với cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

    Tuy nhiên, theo điểm đ khoản 1 Điều 56khoản 1 Điều 133 Luật đất đai năm 2013 Nhà nước cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê: “Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê;”

     Điều 133. Đất nông nghiệp do tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng

    1.Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có nhu cầu sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối thì được Nhà nước xem xét cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư.

    Như vậy, pháp luật hiện hành vẫn chưa có quy định nào cho phép người Việt Nam định cư nước ngoài được mua đất nông nghiệp tại Việt Nam mà được phép thuê đất NN tại Việt Nam.

     

     

     

     
    Báo quản trị |