Quy mô doanh nghiệp thế nào thì phải tổ chức bộ phận y tế?

Chủ đề   RSS   
  • #595714 23/12/2022

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2004 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Quy mô doanh nghiệp thế nào thì phải tổ chức bộ phận y tế?

    Hiện nay, việc phát triển kinh tế cũng gắn liền với việc nâng cao chất lượng lao động. Trong đó, đối với những doanh nghiệp có quy mô lớn thì đặc biệt phải quan tâm sức khỏe của người lao động (NLĐ).
     
    Theo quy định đối với những doanh nghiệp có quy mô lớn thì cần phải tổ chức bộ phận y tế để đảm bảo sức khỏe NLĐ kịp thời. Vậy, công ty quy mô như thế nào mới cần thiết?
     
    quy-mo-doanh-nghiep-the-nao-thi-phai-to-chuc-bo-phan-y-te
     
    1. Tổ chức bộ phận y tế đối với cơ sở sản xuất kinh doanh
     
    Đối với những cơ sở sản xuất, kinh doanh trong các lĩnh vực, ngành nghề chế biến, bảo quản thủy sản và các sản phẩm từ thủy sản, khai khoáng, sản xuất sản phẩm dệt, may, da, giày, sản xuất than cốc, sản xuất hóa chất, sản xuất sản phẩm từ cao su và plastic, tái chế phế liệu, vệ sinh môi trường, sản xuất kim loại, đóng và sửa chữa tàu biển, sản xuất vật liệu xây dựng.
     
    Doanh nghiệp phải tổ chức bộ phận y tế tại cơ sở bảo đảm các yêu cầu tối thiểu theo quy định tại khoản 1 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP tổ chức bộ phận y tế sau:
     
    - Sử dụng dưới 300 NLĐ phải có ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp.
     
    - Sử dụng từ 300 - dưới 500 NLĐ phải có ít nhất 01 bác sĩ/y sĩ và 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp.
     
    - Sử dụng từ 500 - dưới 1.000 NLĐ phải có ít nhất 01 bác sĩ và mỗi ca làm việc phải có 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp.
     
    - Sử dụng từ 1.000 lao động trở lên phải thành lập cơ sở y tế theo hình thức tổ chức phù hợp quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.
     
    2. Tổ chức bộ phận y tế đối với cơ sở kinh doanh khác
     
    Căn cứ khoản 2 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy định đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh hoạt động trong các lĩnh vực, ngành nghề khác với lĩnh vực, ngành nghề quy định tại khoản 1 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP, doanh nghiệp phải tổ chức bộ phận y tế tại cơ sở bảo đảm các yêu cầu tối thiểu sau đây:
     
    - Sử dụng dưới 500 người lao động ít nhất phải có 01 người làm công tác y tế trình độ trung cấp.
     
    - Sử dụng từ 500 đến dưới 1.000 người lao động ít nhất phải có 01 y sĩ và 01 người làm công tác y tế trình độ trung cấp.
     
    - Sử dụng trên 1.000 người lao động phải có 01 bác sĩ và 1 người làm công tác y tế khác.
     
    3. Quy định đối với người làm công tác ý tế tại cơ sở lao động
     
    Người làm công tác y tế ở cơ sở quy định tại cơ sở lao động được quy định tại mục 1 và 2 phải đáp ứng đủ các Điều kiện sau đây:
     
    (1) Phải có trình độ chuyên môn y tế bao gồm: bác sỹ, bác sĩ y tế dự phòng, cử nhân Điều dưỡng, y sĩ, Điều dưỡng trung học, hộ sinh viên.
     
    (2) Điều kiện thứ hai là phải có chứng chỉ chứng nhận chuyên môn về y tế lao động.
     
    Doanh nghiệp phải thông báo thông tin của người làm công tác y tế cơ sở theo mẫu tại Phụ lục XXI ban hành kèm theo Nghị định 39/2016/NĐ-CP với Sở Y tế cấp tỉnh, nơi cơ sở có trụ sở chính.
     
    4. Trường hợp không tổ chức bộ phận y tế
     
    Trường hợp cơ sở không bố trí được người làm công tác y tế hoặc không thành lập được bộ phận y tế theo quy định nêu trên, cơ sở sản xuất, kinh doanh thực hiện theo quy định sau đây:
     
    Ký hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực theo quy định sau đây: cung cấp đủ số lượng người làm công tác y tế theo quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP.
     
    Đồng thời có mặt kịp thời tại cơ sở sản xuất, kinh doanh khi xảy ra các trường hợp khẩn cấp trong thời hạn 30 phút đối với vùng đồng bằng, thị xã, thành phố và 60 phút đối vùng núi, vùng sâu, vùng xa.
     
    Thông báo thông tin cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên theo mẫu tại Phụ lục XXII ban hành kèm theo Nghị định này với Sở Y tế cấp tỉnh, nơi cơ sở có trụ sở chính.
     
    Như vậy, tùy thuộc vào loại hình kinh doanh của doanh nghiệp sẽ xác định được doanh nghiệp đó có thuộc trường hợp tại quy định khoản 1 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy mô từ 300 lao động thì doanh nghiệp đó phải có ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp.
     
    2703 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596051   28/12/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 10361
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 193 lần


    Quy mô doanh nghiệp thế nào thì phải tổ chức bộ phận y tế?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Để đảm bảo an toàn về sức khỏe cho người lao động, quy định hiện hành yêu cầu các doanh nghiệp cần có bộ phận y tế, trường hợp không thể tổ chức bộ phận y tế thì cần kí kết hợp đồng với cơ sở khám chũa bệnh có đủ năng lực và gần với doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |